• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần giúp đỡ gấp!

linhson090309

Mọi người giúp mình với.Không hiểu sao hôm nay cún nhà mình bị như vậy nữa.
Dấu hiệu của cún là:
Nhìn mệt mỏi.Không đi lại như bình thường nếu đi thì đi được mấy bước người co lại rồi kêu lên.
Trưa nay mình cho cún ăn cơm trộn cá thì không thấy ăn 1 miếng nào.Chạy đi chơi.1 lúc sau mình vào ổ thì thấy bị như vậy.
Động vào người thì cũng kêu lên.Không thấy dấu hiệu nôn mửa.
Ai biết bệnh này xin chỉ giúp cho mình với.Mẹ mình bảo cún bị cảm nhưng mình thấy có vẻ không phải như vậy.
Mọi người nếu biết dấu hiệu bệnh cảm thì cho mình biết với và cách chữa trị nhé.Xin cám ơn.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Bạn nên cho biểu hiện rõ ràng hơn, hoặc ít nhất là tình hình mấy ngày trước nhé...Cái gì cũng có nguyên do rõ ràng, chứ không thể tự dưng bé bị vậy...
Mà bé bạn co ng` lên kêu vì sao, co rúm lại hay co chân thế?
=>>Tóm lại cần rõ hơn...

linhson090309

mấy ngày trước bé vẫn bình thường bạn ạ.Đến sáng nay mình đi học về vẫn vui vẻ ra đón mình.Ăn uống vẫn bình thường.Trưa nay thì không ăn.Nhưng đến chiều nay thì bị như vậy.Lúc chạy được mấy bước thì bé co người lại rồi kêu.Mình không biết vì sao lại bị như vậy.Nên post bài lên hỏi mọi người trong DĐ.Ai biết thì chỉ giùm mình với.

minbeyeu95

Member
linhson090309 said:
mấy ngày trước bé vẫn bình thường bạn ạ.Đến sáng nay mình đi học về vẫn vui vẻ ra đón mình.Ăn uống vẫn bình thường.Trưa nay thì không ăn.Nhưng đến chiều nay thì bị như vậy.Lúc chạy được mấy bước thì bé co người lại rồi kêu.Mình không biết vì sao lại bị như vậy.Nên post bài lên hỏi mọi người trong DĐ.Ai biết thì chỉ giùm mình với.
nôn mửa nhiều lần, nôn ra bọt hoặc màu xanh+vàng có lẽ bị pravo, mà nuôi chó ko nên cho ăn cá bạn à, bạn tham khảo thêm trên google.com đi

linhson090309

bệnh này là bệnh gì vậy bạn.Bạn có thể chỉ cách chữa trị cho mình không.Đúng là trước đây bé nhà mình thư thoảng có nôn.Bé cứ co người lại rồi nôn ra dịch màu vàng có bọt.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
linhson090309 said:
linhson090309 said:
bệnh này là bệnh gì vậy bạn.Bạn có thể chỉ cách chữa trị cho mình không.Đúng là trước đây bé nhà mình thư thoảng có nôn.Bé cứ co người lại rồi nôn ra dịch màu vàng có bọt.
Bệnh nì chịu luôn, chưa bh thấy =,= .
Thế bé nhà bạn bn tháng ùi, đã tiêm đc mũi nào chưa? Nhìu % mắc 2 bệnh cơ bản là care và pravo, và tất nhiên có thể là pravo thật...
Xem ra ko có triển vọng tham khảo ý kiến rùi bạn à, đem bé đi thú y càng sớm càng tốt nhé!
Chúc bé mau khỏe...

minbeyeu95

Member
linhson090309 said:
Mình cũng nghĩ đây là pravo.Chán quá.Chỗ mình ở thì chẳng có BSTY nào.Chỉ có hiệu thuốc TY thôi.
bạn ở quê thì phải tiêm phòng 5 bệnh cho cún,nó mắc phải bệnh này thì cực kì khó chữa

Theo mình thì bạn mua kháng sinh cho chó rồi pha theo chỉ định và mua thêm 1 ống tiêm tháo mũi kim ra và bơm rồi giữ chặt miệng cho cún uống hết, cho ăn cháo lỏng cũng bơm như thế, bệnh này ko có thuốc đặc trị, quan trọng là giữ mạng sống cho bé,bơm thuốc và bơm thức ăn đầy đủ may mắn thì đề kháng của bé sẽ kháng lại đc virus và khỏi bệnh, nó đi ỉa thì bạn cho em uống thêm nước đường

bạn vào đây tham khảo thêm nhé
http://www.yeuthucung.com/topic/37886-huong-dan-cach-tri-benh-care-dai-o-cho-con-moi-dem-ve-tu-2-den-4-thang/page-3#entry391917