• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cầu cứu! Tình trạng rùa nguy cấp!

Em có nuôi một cặp rùa tai đỏ, đã được 7 năm.
Mấy tháng nay, do học túi bụi nên chẳng có thời gian chăm sóc, chỉ nhờ người nhà cho ăn, thay nước giùm (tội đáng trách T.T)
Mấy bữa nay nghe bảo là nó không ăn, hôm nay em mới ngó ngàng thử. Dè đâu tình trạng của chúng lại tệ đến vậy, nhất là con rùa đực.
Đầu tiên là chỗ cái cổ của nó sưng lên một đống, hình như đến nỗi nó không rụt đầu vào được mà thò cái đầu dài ra. Vài phút nó lại phải há miệng rộng ra, không biết là khó thở hay thế nào. Chân, mũi, vùng cổ có mấy vết loét đỏ.
Bây giờ trông nó có vẻ yếu lắm, nếu tình trạng kéo dài nữa, em e rằng nó sẽ chết mất >”<
Em biết lỗi là do em không chăm sóc chu đáo. Bây giờ em phải làm sao đây. Các bác giúp em với. Nếu nó có chuyện gì em cắn rứt suốt đời mất :((
Một vài tấm ảnh:

P/s: em nuôi hai bé rùa trên sân thường, rào lại ở góc sân một khoảng nhỏ, có lấy tấm tôn lớn làm mái che, có thau nước. Thỉnh thoảng thả nó ra dạo chơi trong sân thượng (dạo này bận nên ít ngó ngàng T_T), thức ăn của nó: tôm luộc (ít khi ăn rau cải).

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tui rất cần xem hình của đám rùa, khả năng do nước quá bẩn nên rùa đã bị lở loét nghiêm trọng.
Hành động há miệng có thể do rùa đau vì tình trạng lở loét đã ăn vào trong miệng.

Cách xử lí trc mắt là:
- Thay nước ngay lập tức
- Sơ cứu vết thương nhẹ bằng nước muối sinh lí Natri Clorid (khử trùng)
- Mở lớp tôn ra cho nắng chiếu trực tiếp vào chỗ nuôi để diệt khuẩn.
Sau cùng vẫn cần hình để biết tình hình nặng nhẹ thế nào mà dùng thuốc, nhưng phổ biến nhất là xanh metylen, dung dịch pha trực tiếp vào nước dùng ngâm ngoài da, có tình sát khuẩn cao và mạnh hơn Natri Clorid.

Đây là 2 loại thuốc đặc trị có tác dụng khá mạnh, nên cân nhắc thật kỹ trc khi dùng, có bán tại các tiệm thú y, dùng cho ng nuôi baba hay cá với sll, do da baba và rùa ko khác nhau mấy nên có thể dùng dc, tuy nhiên do tác dụng mạnh nên những em rùa có size nhỏ thì phải pha cho loãng theo liêu lượng và thật cẩn thận khi dùng.

MD SEPTRYL 240:
CÔNG DỤNG

Đặc trị hiệu quả các chứng nấm da, lở loét, sình bụng, tiêu chảy phân trắng.

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU DÙNG
Pha trong xô nước sạch tắm cá 5-10 phút:
- Liều dùng: 5ml/ 10L nước.
Đồng thời nhỏ trực tiếp vào hồ nuôi:
- Liều dùng: 4ml/ 200L nước.

MD OXCIN 500
CÔNG DỤNG
Chuyên dùng để tắm cá bị nhiễm trùng toàn thân, nấm da, mắt trắng, lở loét, đốm trắng, đốm đỏ,

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU DÙNG
Pha trong xô nước sạch tắm cá 5-10 phút, ngày 1 lần trong 3 ngày:
- Liều dùng: 5ml/ 10L nước.

_Chúc may mắn_

Cám ơn 2 anh nhiều. Ngày mai sáng em sẽ rửa lại thau nước.
@Bobeouuu: mặc dù có mái che nhưng chỗ hai chú rùa ở vẫn có nắng chiếu, và buổi trưa nắng vẫn chiếu mạnh. Anh cho em hỏi cái thuốc xanh Methylen dùng cho cá có giống thuốc xanh Methylen dùng cho người không? Nếu vậy tạm thời em sẽ dùng cái này trước, vì theo anh nói thì 2 thuốc kia tác dụng mạnh. Ngày mai em sẽ chụp lại kỹ hình chỗ ở và con rùa cái.

Xin cám ơn hai anh rất nhiều.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Như nhau cả, nhưng phải pha thật loãng ra rồi cho ngâm mỗi tối, còn lo thuốc vào miệng thì cứ lấy cái bông ngoáy tay chấm vào rồi thoa lên chỗ bị loét, để trên cạn 15 -30p rồi thả vào chỗ nuôi, cứ khi nào nó ị ra nước thì phải thay, vì mình nuôi chỗ nước đọng nên sẽ rất dơ và nhiều vi khuẩn, tai đỏ lại là loài ăn thịt nên phân kinh thôi rồi , nhìn cái mai đóng rêu phát hoảng luôn ==".

Chờ hình chuồng và rùa cái :D.

lazymen

T.Viên Năng Động
Như nhau cả, nhưng phải pha thật loãng ra rồi cho ngâm mỗi tối, còn lo thuốc vào miệng thì cứ lấy cái bông ngoáy tay chấm vào rồi thoa lên chỗ bị loét, để trên cạn 15 -30p rồi thả vào chỗ nuôi, cứ khi nào nó ị ra nước thì phải thay, vì mình nuôi chỗ nước đọng nên sẽ rất dơ và nhiều vi khuẩn, tai đỏ lại là loài ăn thịt nên phân kinh thôi rồi , nhìn cái mai đóng rêu phát hoảng luôn ==".

Chờ hình chuồng và rùa cái :D.

tốt nhất không nên cho ăn đâu, mình nghĩ nên phơi nắng thêm cho nó và đưa nó lên cạn nhiều hơn

Sax sax, thế à :shok: Hix thế mà em mới wăng cho nó tùm lum cà chua, cải bèo. Mà chắc không sao đâu, vì dù có cho nó cũng có ăn đâu :| Mà không cho nó ăn có ổn không ạ :-? Không khéo đợi tới lúc hết bệnh nó đã chết đói mất :-s
Em có chụp vài tấm hình về chỗ ở và con rùa cái, có gì các anh chỉ bảo (_ __"). Trưa nay mới vệ sinh lại, chà hì hục mãi đám rong rêu vẫn bám đầy ở đất.

Giở bỏ cái mái rồi ^^

Con rùa cái cũng có bị lở loét ở chân, mà chắc nhẹ hơn con đực. Bằng chứng là nó vẫn còn đủ sức chạy tung tăng, chẳng chịu đứng yên cho chụp =="

Con rùa đực tình trạng cũng không mấy lạc quan hơn. Nó cứ ngáp ngáp cái miệng nhìn tội nghiệp T_T
Mà lúc nãy thoa thuốc xanh lên nó, lười lấy bông gòn, lỡ tay đổ cái ào, hú hồn :(
À quên, anh cho em hỏi. Có người giới thiệu với em cái thuốc trị nấm cho cá là FUNGUS CURE, lên mạng thấy nói cũng hiệu quả? Không biết kết hợp cái này thêm cho mấy em rùa được không anh?

lazymen

T.Viên Năng Động
Sax sax, thế à :shok: Hix thế mà em mới wăng cho nó tùm lum cà chua, cải bèo. Mà chắc không sao đâu, vì dù có cho nó cũng có ăn đâu :| Mà không cho nó ăn có ổn không ạ :-? Không khéo đợi tới lúc hết bệnh nó đã chết đói mất :-s
Em có chụp vài tấm hình về chỗ ở và con rùa cái, có gì các anh chỉ bảo (_ __"). Trưa nay mới vệ sinh lại, chà hì hục mãi đám rong rêu vẫn bám đất ở đất.

Giở bỏ cái mái rồi ^^

Con rùa cái cũng có bị lở loét ở chân, mà chắc nhẹ hơn con đực. Bằng chứng là nó vẫn còn đủ sức chạy tung tăng, chẳng chịu đứng yên cho chụp =="

Con rùa đực tình trạng cũng không mấy lạc quan hơn. Nó cứ ngáp ngáp cái miệng nhìn tội nghiệp T_T
Mà lúc nãy thoa thuốc xanh lên nó, lười lấy bông gòn, lỡ tay đổ cái ào, hú hồn :(
À quên, anh cho em hỏi. Có người giới thiệu với em cái thuốc trị nấm cho cá là FUNGUS CURE, lên mạng thấy nói cũng hiệu quả? Không biết kết hợp cái này thêm cho mấy em rùa được không anh?

bạn pha nước muối loãng làm nước nuôi, nhớ dùng muối hột, hoặc có thể dùng Xanhmetylen cho trực tiếp vào hồ nuôi và sát khuẩn cho rùa = bông gòn, ko nên cho ăn vì sẽ làm dơ nước, ảnh hưởng tới vết thương của rùa. bạn yên tâm, trước mình trị cho cá sống và thở trong nước, phụ thuộc nước nhiều hơn cả rùa nhưng chúng vẫn sống tốt trong nước có thuộc hay muối hột ^.^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cái thau nước nhìn bé tí teo ngộ wá nhỉ :lau_mo_hoi: .

Xanh Metylen thì an toàn r, cứ xả xuống nc r bắt nó ngâm thôi, tại chưa bao h động tới dzụ lở loét này nên lo xa tí vậy mà :lau_mo_hoi: .
Rùa tai đỏ ăn dưới nước mà chú cho em nó ở cái thau bé tí teo thế thì cũng hơi bất tiện wá :lau_mo_hoi: .

Cám ơn các anh nhiều, thay mặt hai con rùa lạy tạ các anh :juuuu: Em sẽ theo dõi tình trạng của chúng rồi báo cáo cho các anh. Phù, từ nay phải chăm chút cho mấy em nhiều hơn mới được.
Vài bữa kiếm cái thau khác bự hơn cho nó. Thật ra cái "thau" mà hai con đang ở là cái nắp nồi ấy =))

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cám ơn các anh nhiều, thay mặt hai con rùa lạy tạ các anh :juuuu: Em sẽ theo dõi tình trạng của chúng rồi báo cáo cho các anh. Phù, từ nay phải chăm chút cho mấy em nhiều hơn mới được.
Vài bữa kiếm cái thau khác bự hơn cho nó. Thật ra cái "thau" mà hai con đang ở là cái nắp nồi ấy =))

Cái nắp nồi mới hết hồn :157: .
Thôi ráng chăm mấy em nó nhé, cái mai đầy rêu là do ko dc tắm nắng lâu ngày mọc ề ra đó, lấy bàn chải chà đi =]]

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Bộ móng quá khỏng khiếp. Nhìn cứ như lưỡi dao trong phim X- Men. sao bạn không cắt bớt cho em nó gọn gàng lại. Cố gắng chăm cho em nó vài bữa là ok.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bộ móng quá khỏng khiếp. Nhìn cứ như lưỡi dao trong phim X- Men. sao bạn không cắt bớt cho em nó gọn gàng lại. Cố gắng chăm cho em nó vài bữa là ok.

Anh ơi là anh ==", nó là tai đỏ đực thì móng dài là chuyện tất nhiên thôi, tại mấy em này nuôi trong nhà nên móng vậy là còn ngắn í, chứ anh xem tụi ngoài ao hồ đi, móng dài miên man luôn, mới đầu e nhìn còn phát hoảng ==".

Sau này mới biết em đực móng dài, em cái móng ngắn đó :lau_mo_hoi:

lazymen

T.Viên Năng Động
Thật ra phơi nắng hay không mai rùa vẫn mọc rêu à ^.^ Rêu Trên Mai Rùa không phải là không tốt đâu, nếu đầu tư chỗ nuôi rộng thì thêm cá lau kính vào, chúng chùi mai rùa rất tốt vì là loài cá khoái ăn rêu ^.^ hơn nữa cá lau kính lại là gioogns nồi đồng cối đá, không bao h sợ bị tai đó ngoặm, mà dù ngoạm cũng hem có chêt sđược :)) (cá la hán còn không làm gì nổi nó mà ^^)

Các anh ơi. Tình hình có vẻ không khả quan T_T Sao em đực nó vẫn cứ im lìm, đặt đâu nằm đó, chỉ lâu lâu ngáp ngáp cái miệng. Rờ thử thịt nó thì thấy mềm nhũn. Có khi nào tại nhịn ăn lâu quá nên kiệt sức ko vậy :((

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Các anh ơi. Tình hình có vẻ không khả quan T_T Sao em đực nó vẫn cứ im lìm, đặt đâu nằm đó, chỉ lâu lâu ngáp ngáp cái miệng. Rờ thử thịt nó thì thấy mềm nhũn. Có khi nào tại nhịn ăn lâu quá nên kiệt sức ko vậy :((

Có thể lúc này mới cứu là trễ rồi ... Rùa tai đỏ ít khi mở miệng trừ lúc ăn. Nó ngáp vậy là nó đau, hoặc nó ko thở dc, có thể chứng lở loét đã ăn sâu vào trong miệng rồi.

Vẫn ko có cách nào khác ngoài việc tích cực ngâm Xanh Metylen liên tục, vừa ngâm vừa bôi trực tiếp lên vết thương cho nhanh. Khi ngâm nhớ ngâm ngập miệng, ko quá cao để nó còn thở, nước có XMetylen may ra sẽ có tác động tích cực vào phần trong miệng.

Thôi thì chịu khó hằng ngày xức thuốc trực tiếp lên da kết hợp phơi nắng vào tầm 7 - 8h30 sáng, sau đó thả vào chỗ nước xâm xấp mát cho nó nghỉ, tối lại ngâm XMetylen 30p.

Lúc trc có gặp 1 vụ, em tai đỏ chui xuống đất, nhà ko biết đổ thêm đất lên khiến em í ko tự lên dc, thế là bị chôn sống, lâu ngày mũi bị đất bịt kín, thở bằng miệng, lúc phát hiện ra thằng chủ thả ngay vào chỗ nước sâu => tắc thở.

Rùa nước 100% thờ bằng phổi chứ ko phải bằng da, nước chỉ để giữ cho da ẩm, ko bị khô, cho nên cứ yên tâm để nước sâm sấp cho rùa.

~~~~~~

Lỗi tại em dạo này bỏ bê nó T_T
Dù sao cũng cám ơn sự nhiệt tình của các anh rất nhiều.
Còn con cái bây giờ tính sao hả anh? Cho nó ngâm tiếp nước xanh methylen và ăn uống được kô? Mấy hôm nay nó không có đụng bữa, nếu cứ tiếp tục chắc lại nối gót bé kia.