• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

can thiệp ww chăm con mới đẻ

fanfan283

Buồn ơi là buồn, em hamster nhà mình đẻ 6 chết 4 :( Hôm sau xem còn 1, chắc buổi tối em ý ăn 1 đứa nữa. Mình đã chuẩn bị kỹ chuồng và tách con bố từ trước. Sau khi thấy có con chết, mình đeo găng tay đợi lúc con mẹ ko để ý nhẹ nhàng lấy ra hết. Mình có vài câu hỏi nhờ các bạn tư vấn: 1. Con mẹ cứ để con con nằm 1 chỗ còn tầng 1, trên sàn nhựa trống, ko lót mùn cưa hay gì cho bé: có bình thường ko? Con con có bị lạnh mà chết ko? Nên can thiệp thế nào? 2. Có nên tháo cầu thang lên tầng 2 để bé mẹ đỡ leo trèo và cách biệt với con? 3. Cho con mẹ ăn ngũ cốc nữa ko? Cho nhiều lần 1 lúc vào máng hay vẫn cho như bthường ngày/lần? Có nên che chuồng hay cứ để như bt để tiện theo dõi và can thiệp? Mong phản hồi của các bạn nhiều! Many thanks!!

Bé Xún

T.Viên Năng Động
Buồn ơi là buồn, em hamster nhà mình đẻ 6 chết 4 :( Hôm sau xem còn 1, chắc buổi tối em ý ăn 1 đứa nữa. Mình đã chuẩn bị kỹ chuồng và tách con bố từ trước. Sau khi thấy có con chết, mình đeo găng tay đợi lúc con mẹ ko để ý nhẹ nhàng lấy ra hết. Mình có vài câu hỏi nhờ các bạn tư vấn: 1. Con mẹ cứ để con con nằm 1 chỗ còn tầng 1, trên sàn nhựa trống, ko lót mùn cưa hay gì cho bé: có bình thường ko? Con con có bị lạnh mà chết ko? Nên can thiệp thế nào? 2. Có nên tháo cầu thang lên tầng 2 để bé mẹ đỡ leo trèo và cách biệt với con? 3. Cho con mẹ ăn ngũ cốc nữa ko? Cho nhiều lần 1 lúc vào máng hay vẫn cho như bthường ngày/lần? Có nên che chuồng hay cứ để như bt để tiện theo dõi và can thiệp? Mong phản hồi của các bạn nhiều! Many thanks!!

1.Hem hiểu câu đầu lém T.T................nhiệt độ lạnh thì tất nhiên là con con có khả năng die rùi!!! Bạn bật điều hòa hay sao??? Thời tiết bg cũng có lạnh đâu mà chết lạnh?? Can thiệp????Can thiệp như nào??
2. Bé ko chăm con thì nhất thiết bạn phải tháo cầu thang và tầng 2
3. Bạn cứ cho bé ngủ cốc nhé.........ngũ cốc cung cấp nhìu chất dinh dưỡng cho bé mà ^^..............Bạn cứ cho nhìu hay ít cũng dk miễn là ko để bé bị đói. Bạn hem cần che đâu...............chỉ cần để lồng bé ở nơi yên tĩnh ko nhìu tiếng động là dk

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator

b nên để phòng ở nhiệt độ ổn định, nếu bé con còn quá nhỏ thì k thể tách mẹ. Cho bé mẹ ăn cánh hoa hồng để bình tĩnh, phủ mùn cưa lên mọi chỗ, để yên tĩnh, thi thoảng dòm tý xíu nhưng đừng để bé hoảng, việc còn lại là tuỳ bé mẹ thui. Cho như thg bổ sung thêm sâu, 1 tuần 1 chút fomai là ok
chúc b thành công