• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Close topic

meonho124

Đi Muôn Nơi
Namkhanhpk said:
Nếu mình đoán không nhầm thì đối với b.
ALN với ALD là thuần chủng. Và sắp tới.
Mèo 34 mặt tịt ( lông dài ) với exotic ( 34 lông ngắn tai cụp ) cũng là thuần.
Về điểm này thì bạn có chút nhầm lẫn rồi bạn , bạn nên tìm hiểu kỹ rồi hãy phát biểu ạ :
Việc Ba Tư mặt tịt lai với Exotic không có gì là không thuần chủng cả vì cách lai này tất cả các tổ chức từ TICA đên CFA CAA đều công nhận hết đây là 1 số ví dụ cực kì gần gũi cho bạn thấy :
Giấy tờ của bé Batư nhà anh Hoangmoccuong : chú ý thấy chữ /EXO và /PER nhé , đây chính là kí hiệu cho dòng mèo thực chất cùng là giống mèo ba tư chỉ khác ở kiểu hình lông dài ngắn và được công nhận thành luôn 2 dòng mèo , chính mẹ của Bin- dore cũng là mèo lai thuần chủng giữa exo và per -> ra mèo Exotic thuần chủng Cherry mẹ của mèo batư thuần chủng Lông dài Bin ( mình chắc không cần hướng dẫn bạn cách xem gia phả mèo ntn nữa nhỉ )

Tiếp nữa hãy xem mèo Chinchila thuần chủng nhà chị Sheryl nhé giấy tờ TICA , mèo cái tên Candy Kisses này có bố là exotic , mẹ là mèo batư dòng Chinchila lông dài bạn ạ xem link về mèo cái tại trang của chị Sheryl luôn nhé http://sheryldolls.com/2011/08/26/candy-kisses-gran-paradiso-shaded-golden/

Ngoài ra nếu bạn tham khảo rất nhiều trang web khác thậm chí của breeder d'eden lover đây là breeder cực kì nổi tiếng với cực nhiều bé exotic và persian đoạt giải cao nhất trong các show lớn của CFA . Cực kì nổi tiếng có thể nói như là breeder mạnh nhất về mèo per và sphinx . Đều cũng thực hiện cách lai này và giấy tờ của họ cũng mang thông tin đầy đủ về mẹ per bố exo , hay mẹ exo bố per nhé .
Thứ 2 nữa mèo exotic là Ba tư lông ngắn chứ ko có tai cụp gì ở đây đâu bạn ạ , nó mang hoàn toàn đặc điểm của mèo ba tư chỉ khác ở độ dài của lông , người ta gọi nó là Persian dành cho người lười là như vậy . Bạn đã nhầm sang dòng tai cụp Scotish Fold rồi đấy .

Bên lề 1 chút cho các bạn hiểu .
Còn về mèo Anh mình ko tìm hiểu nên chưa rõ theo mình biết mèo ALD chưa đc CFA công nhận nhưng 1 số tổ chức khác đã công nhận , nhưng dường như các bé này không dùng để nhân giống mà làm dạng pet nên không nhắc đên nhiều . Thực chất ở các breeder mèo ALN thì toàn là bố và mẹ đều là ALN đôi khi sinh ra đc 1 bé tự nhiên lông dài chứ không thấy lai đâu mà ra lông dài cả . Còn kỹ và sâu hơn có lẽ các bạn nên tìm tài liệu thêm để đọc

kittykute

Member
pink.hp2809 said:
xời, đọc câu hỏi đã đủ thấy trình độ b cao cỡ nào roài:)). Mèo ALD hầu như ko đc coi là 1 giống mèo mà là phiên bản lông dài của mèo Anh lông ngắn, Thế nên 2 mèo bố mẹ cùng giống Anh vẫn là thuần chủng. Đừng vội cười người khác, có lúc người ta cười vào mũi cho đấy :157:
Nói như bạn đã ghi bên trên thì sư tử với cọp chắc cũng giống vậy. Chắc sư tử là phiên bản lông dài của cọp. Đặc biệt câu nói "Thế nên 2 mèo bố mẹ cùng giống Anh vẫn là thuần chủng", theo mình hiểu thuần chủng ở đây có nghĩa nó là mèo Anh. Chứ không phải là thuần về ALN hoặc ALD bạn nhé. Thế giới đã công nhận ALN và ALD là 2 chủng khác nhau rồi bạn nhé. Còn thông tin bạn đọc trên wikipedia gì đó thì nó đã quá cũ rồi. Nên cập nhật thông tin nhé.

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
kittykute said:
Nói như bạn đã ghi bên trên thì sư tử với cọp chắc cũng giống vậy. Chắc sư tử là phiên bản lông dài của cọp. Đặc biệt câu nói "Thế nên 2 mèo bố mẹ cùng giống Anh vẫn là thuần chủng", theo mình hiểu thuần chủng ở đây có nghĩa nó là mèo Anh. Chứ không phải là thuần về ALN hoặc ALD bạn nhé. Thế giới đã công nhận ALN và ALD là 2 chủng khác nhau rồi bạn nhé. Còn thông tin bạn đọc trên wikipedia gì đó thì nó đã quá cũ rồi. Nên cập nhật thông tin nhé.
Nói chung nói thế nào thì nói b ạ, tiêu đề topic tôi ko hề ghi chữ "thuần chủng", hà cớ gì cứ vin vào đấy thế nhỉ? Tôi thấy bé mèo con là lông ngắn thì tôi ghi lông ngắn, chẳng nhẽ ghi lông dài, buồn cười thật.

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
Namkhanhpk said:
Đúng thật. Bạn này treo đầu dê bán thịt bò.
Sorry đã làm loãng topic của b nhưng mình chỉ hiểu theo nghĩa THUẦN của mình thôi nhé.
Nếu mèo ALN với ALN. ALD với ALD đời ông bà không có lai gì thì mới là THUẦN. Còn THUẦN CHỦNG ở Vn mình nó nhạy cảm lắm. Chỉ có mèo nhập từ nước ngoài về mới gọi là THUẦN. Còn theo kiểu ALN với ALD thì.... Đều là lai hết.
Mình kiến thức hạn hẹp mong mọi người ném gạch để hiểu thêm.
này bạn, mời bạn mở to mắt đọc kỹ lại giùm cái xem topic của tôi có chữ nào ghi "thuần chủng" ko mà xông vào ăn hôi thế? mèo con lông ngắn tôi bảo lông ngắn, chẳng nhẽ ghi lông dài

Namkhanhpk

YTC Developer
Bạn meonho124. Giờ thì mình nghĩ. Có lẽ môn Văn của b chưa đến 2 phảy đâu nhỉ.... Mình nói thì nó nặng bên phần hàm ý b à.

Be' Xù

T.Viên Năng Động
Namkhanhpk said:
Bạn meonho124. Giờ thì mình nghĩ. Có lẽ môn Văn của b chưa đến 2 phảy đâu nhỉ.... Mình nói thì nó nặng bên phần hàm ý b à.
không biết thì hỏi, muốn giỏi phải học - nói sai thì người ta chỉnh lại cho đúng lại chỉ trích người ta.... Văn nói và văn viết hoàn toàn khác nhau... văn viết thì có ngữ điệu, âm sắc nên dễ dàng phân biệt được đâu là nói thật đâu là nói mát.... còn viết thì chịu, chả biết khi nào nói thật khi nào nói đùa ....
Lần sau nói đùa thì nhớ () và bảo: câu tớ nói chứa đựng hàm ý nhé :)) để chị meonho124 đỡ phải giải thích bạn ạ.

Namkhanhpk

YTC Developer
Còn chủ topic. Chắc ở đây có mình b là ghi như theo kiểu đặc biệt của b đấy. Nếu b ghi đơn giản là bán mèo aln lai ald hoặc ntn đấy. Thì mọi người sẽ hiểu ngay. Đừng ghi theo kiểu sư tử với cọp là 1 loài. Dễ bị hiểu lầm. Còn nếu b muốn tranh cãi nữa thì mình cũng mặc.... Có 1 số chuyện nó sờ sờ ra đấy mà trẻ trâu nó hỏi thì cũng bó tay.
Và 1 điều đơn giản mình nghĩ về mèo nhà b.
Hàng hiếm nên dành cho đại gia.
Cách đây cũng có 1 b bán mèo Anh cũng LN và LD có 1tr. B bán 7tr.....
Họ : được 4 -5 e mèo con. Nhiều màu khác nhau. Giá rẻ.
B: tiền phối 2tr. Vâng. Đẻ được 1 con. Được màu hyma. Mèo nhà b không xinh nhưng thét giá kinh.
Nếu nói theo buôn bán kinh doanh thì vố này b lỗ nặng.
( mình nuôi 1 e mèo Nga THUẦN 34 nên đừng nghĩ mình buôn bán ).
Còn chờ đại gia nào hốt con giời giá 7tr cho b ấy huề vốn

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
Namkhanhpk said:
Còn chủ topic. Chắc ở đây có mình b là ghi như theo kiểu đặc biệt của b đấy. Nếu b ghi đơn giản là bán mèo aln lai ald hoặc ntn đấy. Thì mọi người sẽ hiểu ngay. Đừng ghi theo kiểu sư tử với cọp là 1 loài. Dễ bị hiểu lầm. Còn nếu b muốn tranh cãi nữa thì mình cũng mặc.... Có 1 số chuyện nó sờ sờ ra đấy mà trẻ trâu nó hỏi thì cũng bó tay.
Và 1 điều đơn giản mình nghĩ về mèo nhà b.
Hàng hiếm nên dành cho đại gia.
Cách đây cũng có 1 b bán mèo Anh cũng LN và LD có 1tr. B bán 7tr.....
Họ : được 4 -5 e mèo con. Nhiều màu khác nhau. Giá rẻ.
B: tiền phối 2tr. Vâng. Đẻ được 1 con. Được màu hyma. Mèo nhà b không xinh nhưng thét giá kinh.
Nếu nói theo buôn bán kinh doanh thì vố này b lỗ nặng.
( mình nuôi 1 e mèo Nga THUẦN 34 nên đừng nghĩ mình buôn bán ).
Còn chờ đại gia nào hốt con giời giá 7tr cho b ấy huề vốn
Tôi thíc thét giá thế đấy, có ảnh hưởng gì đến b ko? Nhìn nick chắc là boy mà sao lắm mồm hơn cả đàn bà thế, tui chả rảnh để mà tranh cãi vs bạn, đừng có vào làm loãng topic, lượn cho nước nó trong

meonho124

Đi Muôn Nơi
sr bạn namkhanh nhé , có phải bạn thấy bạn bị xúc phạm vì câu tớ bảo nói phải nghĩ kỹ lại trước khi nói không ,câu đó cũng mang tính chất hàm ý mà bạn , phẩy văn của bạn cũng tầm 2, phải không .
Có khi chỉ mỗi bạn hiểu là hàm ý thôi ấy , tớ lẫn bạn chủ top này còn chả hiểu , hỏi đa số chắc cũng thế , điểm văn của tớ thế nào bạn có lẽ k cần quan tâm , nhưng bạn đã hỏi thì xin thưa là khá hoành tráng chắc chăn hơn bạn . Mà thôi mình ko nên nói lạc đề ở đây . Bạn có vẻ bực mình thì cho mình xin lỗi thẳng thắn nhé , Nếu bạn thấy nó quá quắt quá, coi như bài của tớ chỉ là một bài viết bài mở rộng hiểu biết cho những bạn nào con thắc mắc , không biết thôi và tớ cũng ghi rõ là các bạn , đoạn cuối chứ ko phải bạn . Bạn đùa và đưa ra kiến thức sai như thế nhiều bạn vào đây đọc và hiểm nhầm luôn từ đây về sau không lẽ không nguy hiểm .

Bé miu về kiểu hình như nào thì bạn ý đăng như thế mình thấy không cod gì là sai cả , còn vì mẹ nó là lông dài mình nghĩ bạn ấy đã trung thực khi đăng ảnh cả mẹ bé lên , bạn nào thích thì sẽ mua , sẽ cân nhắc , giá cao quá thì sẽ biết tự thôi , mình nghĩ bỏ 1 khoản tiền lớn ra mua mèo người mua đủ sức tỉnh táo biết đâu là hợp lí nhất cho mình , và chắc chăn có tìm hiểu về giống mèo mình sẽ mua chứ .

Nhưng công nhận bạn pink cũng bán hơi nhiều mèo bạn nên hạn chế để các bé nghỉ ngơi dưỡng sức

Namkhanhpk

YTC Developer
Lời xl của b thừa rồi. Mình thì rất thoải mái. Lúc đầu mình thấy chủ top thì cũng khá khó chịu. Nhưng mình hãy hiểu rằng. 1 số loại người thì k cần bận tâm.

pink.hp2809

T.Viên Năng Động
meonho124 said:
sr bạn namkhanh nhé , có phải bạn thấy bạn bị xúc phạm vì câu tớ bảo nói phải nghĩ kỹ lại trước khi nói không ,câu đó cũng mang tính chất hàm ý mà bạn , phẩy văn của bạn cũng tầm 2, phải không .
Có khi chỉ mỗi bạn hiểu là hàm ý thôi ấy , tớ lẫn bạn chủ top này còn chả hiểu , hỏi đa số chắc cũng thế , điểm văn của tớ thế nào bạn có lẽ k cần quan tâm , nhưng bạn đã hỏi thì xin thưa là khá hoành tráng chắc chăn Thêm hơn bạn . Mà thôi mình ko nên nói lạc đề ở đây . Bạn có vẻ bực mình thì cho mình xin lỗi thẳng thắn nhé , Nếu bạn thấy nó quá quắt quá, coi như bài của tớ chỉ là một bài viết bài mở rộng hiểu biết cho những bạn nào con thắc mắc , không biết thôi và tớ cũng ghi rõ là các bạn , đoạn cuối chứ ko phải bạn . Bạn đùa và đưa ra kiến thức sai như thế nhiều bạn vào đây đọc và hiểm nhầm luôn từ đây về sau không lẽ không nguy hiểm .

Bé miu về kiểu hình như nào thì bạn ý đăng như thế mình thấy không cod gì là sai cả , còn vì mẹ nó là lông dài mình nghĩ bạn ấy đã trung thực khi đăng ảnh cả mẹ bé lên , bạn nào thích thì sẽ mua , sẽ cân nhắc , giá cao quá thì sẽ biết tự thôi , mình nghĩ bỏ 1 khoản tiền lớn ra mua mèo người mua đủ sức tỉnh táo biết đâu là hợp lí nhất cho mình , và chắc chăn có tìm hiểu về giống mèo mình sẽ mua chứ .

Nhưng công nhận bạn pink cũng bán hơi nhiều mèo bạn nên hạn chế để các bé nghỉ ngơi dưỡng sức
Tớ ko mún tranh cãi gì đâu, nhưng nhà tớ ko phải chỉ có 1 e mèo mẹ mà có vài em cơ nên chuyện có mèo con liên tục là dễ hiểu. Thêm nữa là nhà mẹ mình dưới HP cũng nuôi mèo nên thỉnh thoảng mình cũng bán hộ nên nhiều người nghĩ là mình chỉ có 1 e mèo mà vắt kiệt sức nó. Kinh doanh thì kinh doanh thật nhưng ko có nghĩa là ko yêu mèo, chưa chắc đứa ko kd mèo đã yêu và chăm mèo = người nuôi nhiều mèo đâu nhé.

meomeomeo

Namkhanhpk said:
Nếu mình đoán không nhầm thì đối với b.
ALN với ALD là thuần chủng. Và sắp tới.
Mèo 34 mặt tịt ( lông dài ) với exotic ( 34 lông ngắn tai cụp ) cũng là thuần.
Hàm ý xâu xa của bạn là gì vậy,mà exotic mà là lông ngắn tai cụp,tai cụp chỉ có dòng mèo fold thôi bạn à,dòng mèo ấy người ta cũng chả lai 2 con tai cụp với nhau bao giờ đâu,ho lai tai dựng và tai cụp.Mà các bạn nói sư tử với cọp lại bảo sư tử là phiên bản lông dài của cọp,mình thấy buồn cười mình xem thế giới động vật suốt thấy mấy con sư tử đực có bờm dài thôi chứ mấy mẹ sư tử cái vẫn lông ngắn cơ mà :157: Đã thế con hổ nó lại còn có lông vằn nhìn mãi cũng chả thấy nét vàng ươm toàn cảnh lông của sư tử đâu :co_y_tuong_xau: Mà suy cho cùng cả 2 con ý đều xếp vào họ nhà mèo :157: Mà người ta cũng lai được cả cọp với sư tử ra con liger và tigon

Liger :Bố sư tử và mẹ là hổ

Tigon : Bố hổ mẹ sư tử
:le_luoi: 2 con anh lông ngắn tự nhiên sinh ra 1 bé lông dài mình phải gọi nó là gì đây :khoc_nhung_ko_chiu_thua: