• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Close

Status
Không mở trả lời sau này.

fromdalat

Active Member
bạn ko phải lái mèo nhưng bạn là "buôn" mèo con. nghe từ nhà mình nuôi " số lượng " là hiểu rồi. ko muốn nuôi mèo con lên, mà muốn mua mèo trưởng thành về đẻ liền lun ah`. hì nói vậy thôi chứ bạn ràng tìm trên dd đi, mình thấy ngoài hn nhiều bạn bán mèo mat tịt trưởng thành lắm đấy

Letsmego11

Diamond Member
fromdalat said:
bạn ko phải lái mèo nhưng bạn là "buôn" mèo con. nghe từ nhà mình nuôi " số lượng " là hiểu rồi. ko muốn nuôi mèo con lên, mà muốn mua mèo trưởng thành về đẻ liền lun ah`. hì nói vậy thôi chứ bạn ràng tìm trên dd đi, mình thấy ngoài hn nhiều bạn bán mèo mat tịt trưởng thành lắm đấy
Anh hỏi thật em nghe từ số lượng em hiểu được điều gì?em có hiểu số ít với số nhiều nó khác nhau như nào không?em thử giải thích anh nghe em có hiểu "Buôn" với "Bán" nó khác nhau thế nào k?xin lỗi em nhưng anh nghĩ em chưa biết anh là ai và như thế nào mà đâu mà lên giọng mỉa mai anh em nhé.Ráng học thật tốt tích thêm chút kiến thức đi rồi hãng thể hiện.diễn đàn là 1 sân chơi chung nơi trao đổi chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm nuôi thú cưng,cũng như là 1 nơi để mọi người có thể mua và bán.việc bán mèo con và nuôi mèo lớn là 1 chuyện hiển nhiên vì nhiều lý do mà mọi người nuôi mèo đều biết.có thể em chưa nuôi mèo lớn nên không biết và nảy sinh tính gato trẻ con với anh,hoặc em biết nhưng vẫn gato,điều đấy a k dám chắc.nhưng có 1 điều a chắc là a yêu mèo nhiều không kém với 1 bạn nào trong diễn đàn cả,nhất là khi so với em thì điều đấy là chặt chẽ rồi.nếu a nói sai em có thể post ảnh bé của em lên cùng với điều kiện chăm sóc mà em dành cho bé để mọi người chiêm ngưỡng và thêm kinh nghiệm chăm sóc miu.được như vậy a cũng xin trân trọng cảm ơn em đã đóng góp cho diễn đàn.Thân!

Letsmego11

Diamond Member
fromdalat said:
À mà em cho anh cái tên của nhiều bạn bán mèo mặt tịt trưởng thành ở hà nội cái.hoặc em cho a địa chỉ số điện thoại hoặc link diễn đàn.có thể em biết nhiều hơn anh chăng thế nên bây giờ là cơ hội cho em thể hiện đấy =)) cố lên.thanks em trước nhé dù có hay không thông tin như em đã nói =))

meonho124

Đi Muôn Nơi
E đoán chắc anh cũng lơn lớn tuổi rồi nhỉ
Bao giờ tìm được mèo sang nhà em chơi nhé , vào đây chia sẽ kinh nuôi mèo 34 ạ . :wub:
http://www.yeuthucung.com/topic/56863-cac-ban-yeu-meo-batu-oi/

Mèo đẹp trưởng thành mặt tịt , khả năng sinh đẻ có và đã được chứng minh , không phải bé bị tịt đẻ hoặc khó đẻ , hay đã già yếu thì e là thậm chí không có nhà nào mà đi bán mèo ba tư cái đẹp trưởng thành ấy chứ , :) đây là một sự thật nói ra thật hơi phũ phàng , khó như mò kim đáy bể ạ , anh mua bé miu con về nuôi còn nghe được , nói đến đến tìm miu cái mặt tịt bán thời điểm này ở HN cũng không phải dễ lắm , vì các bạn khác mua rất là nhanh , mua khi người chủ còn chưa kịp đăng tin bán bé mèo con để các bạn khác biết cơ đấy . Do vậy không phải chỉ vào trang mua bán mèo thế này mà đã dễ tìm được đâu , anh còn phải quen biết nhiều gia đình có mèo đẹp biết thông tin miu mẹ đang bầu và đặt trước may ra ... Hoặc thật may mắn nếu bỗng dưng gặp topic bán miu thì tuyệt vời không có gì phải nói .

Có lí do gì vậy mà anh phải nuôi miu đã lớn ,và nhấn mạnh có khả năng sinh đẻ , tại sao anh nói rõ hơn được không , nghe như anh đang muốn mua miu về làm giống đẻ con vậy .

Dù sao mơ ước là của chung , chúc anh sớm tìm được miu xinh cho nhà mình :p

bi mập

T.Viên Năng Động
mèo 34 mặt tịt đã khó kiếm, mèo cái con còn phải tranh nhau mua, chứ đừng nói đến mèo cái trưởng thành khỏe mạnh, người ta nuôi từ nhỏ đến lớn mà ko bán là người ta nuôi làm giống, trừ khi con mèo có vđề gì hay người bán vì lý do nào đó bắt buộc phải bán mèo đi, mà giá bán cũng ko rẻ, mặt t5it thật sự chắc trên chục triệu.
Mà nói thật, nghe từ cam kết về khả năng sinh đẻ thấy phản cảm quá

Letsmego11

Diamond Member
meonho124 said:
E đoán chắc anh cũng lơn lớn tuổi rồi nhỉ
Bao giờ tìm được mèo sang nhà em chơi nhé , vào đây chia sẽ kinh nuôi mèo 34 ạ . :wub:
http://www.yeuthucung.com/topic/56863-cac-ban-yeu-meo-batu-oi/

Mèo đẹp trưởng thành mặt tịt , khả năng sinh đẻ có và đã được chứng minh , không phải bé bị tịt đẻ hoặc khó đẻ , hay đã già yếu thì e là thậm chí không có nhà nào mà đi bán mèo ba tư cái đẹp trưởng thành ấy chứ , :) đây là một sự thật nói ra thật hơi phũ phàng , khó như mò kim đáy bể ạ , anh mua bé miu con về nuôi còn nghe được , nói đến đến tìm miu cái mặt tịt bán thời điểm này ở HN cũng không phải dễ lắm , vì các bạn khác mua rất là nhanh , mua khi người chủ còn chưa kịp đăng tin bán bé mèo con để các bạn khác biết cơ đấy . Do vậy không phải chỉ vào trang mua bán mèo thế này mà đã dễ tìm được đâu , anh còn phải quen biết nhiều gia đình có mèo đẹp biết thông tin miu mẹ đang bầu và đặt trước may ra ... Hoặc thật may mắn nếu bỗng dưng gặp topic bán miu thì tuyệt vời không có gì phải nói .

Có lí do gì vậy mà anh phải nuôi miu đã lớn ,và nhấn mạnh có khả năng sinh đẻ , tại sao anh nói rõ hơn được không , nghe như anh đang muốn mua miu về làm giống đẻ con vậy .

Dù sao mơ ước là của chung , chúc anh sớm tìm được miu xinh cho nhà mình :p
OK bạn.mình qua top bạn xem rồi.bé nhà bạn tuyệt vời lắm cả mẹ lẫn con.mà trộm vía bé lớn nhanh thế.không biết mẹ bé nặng bao nhiêu cân? Bé đẻ đc 1 con hơi tiếc bạn nhỉ.nhưng mẹ tròn con vuông là tốt rồi.Ước mơ của mình là có 1 đàn mèo như nhà bạn đó.
Lý do mua mèo lớn còn khả năng sinh đẻ vì mèo như vậy mới còn giá trị.và mình đâu có ra giá rẻ hay ép giá mà bảo mình là mua về kiếm lời.mình sẽ trả giá tương xứng với em nó,và giá không hề rẻ,cũng như mình biết không phải ai trong diễn đàn cũng mua được nên đâm ra gato rồi lập nick chỉ để chọc ngoáy.
Có bạn sẽ nói giá trị mèo đâu nằm ở cái khả năng sinh đẻ của nó.cái đấy đúng.đúng với bạn ý nhưng với Đa phần người nuôi mèo thì sai.giá trị được tính theo giá cả và giá cả được tạo ra do thị trường của cung và cầu.và giá của bé mèo đấy sẽ đắt vì cung ít mà nhu cầu thì nhiều.lấy ví dụ đơn giản là 1 bé mèo đực mà đẹp perfect nhưng đã thiến và bán với giá trên trời thử hỏi có mấy ai chịu bỏ tiền ra mua?và mình xin hỏi câu nữa nuôi mèo đực lớn về rồi cho đi lấy giống suốt ngày có phải kiếm lời như bạn nói k?nhưng nếu mình đăng tin cần mua mèo đực,hoặc mình bỏ cái chữ còn khả năng sinh đẻ đi thì mình tin là sự hằn học sẽ giảm đi đáng kể.tóm lại các bạn muốn mình không được phân biệt việc bé có đẻ được hay không và vẫn phải mua bé và yêu thương bé có phải không? Phủ định giá trị của 1 bé mèo,đi ngược lại quy luật thì trường như vậy là NGU DỐT.nhưng bạn đâu có NGU mà các bạn chỉ muốn và bắt người khác NGU thôi phải vậy không?như vậy là GATO đó bạn.
vậy đâu là ranh giới giữa "kiếm lời" với "không kiếm lời" khi nuôi mèo?bạn phê phán người nuôi mèo kiếm lời vậy mình xin đơn cử 1 số nhà nuôi mèo lão làng ra cho bạn phê phán nhé.nhà cô chú ấy có nuôi mèo không và có kiếm lời không hả bạn?vậy có đáng phê phán không?và tất nhiên là không rồi.
Vậy cái mà bạn muốn phê phán ở mình khác so với họ,có lẽ là do mình dám trực tiếp và thẳng thắn nói ra điều mình thích và điều mình muốn,mà chẳng may nó cũng là điều mà tất cả mọi người muốn nhưng lại chẳng ai dám nói ra.thế nên mới đáng phê phán :))
Còn đối với mình,mình thích gì thì mình sẽ nói là mình thích cái đấy,thế mới là người đàn ông.không phải sống giả tạo như những người khác,thích nhưng lại e lệ chẳng dám thỏ thẻ.với mình loại như vậy 1 là có giới tính female,2 là male nhưng xin lỗi các bạn nữ mình phải gọi bạn ý là đồ đàn bà.
Quay trở lại vấn đề bạn hỏi là tại sao phải mua mèo còn khả năng sinh đẻ,mình nghĩ câu này hơi thừa.mèo là 1 sinh vật nhưng khi nó được đưa ra thị trường thì theo ngôn ngữ khoa học nó được coi là hàng hoá.các bạn học môn kinh tế thì cũng sẽ hiểu mà không căn vặn thêm.trình độ chưa đến đại học thì thôi mình cũng chịu.hàng hoá có giá trị do thị trường quyết định và giá cả sẽ tương xứng với giá trị của nó.vậy khi bạn có điều kiện và muốn mua 1 món hàng có giá trị bạn có phải giải thích lý do với ai không?
liệu là bạn thì bạn có bỏ 1 số tiền lớn ra chỉ để mua 1 bé mèo lớn không còn khả năng sinh đẻ không?bạn có dám nói thật với lòng mình không?chơi mèo mà không dựa vào nó để nuôi nó,tóm lại nuôi nó hoàn toàn không kiếm 1 chút nào lợi nhuận nào từ nó,mình nghĩ thực sự là vẫn có rất nhiều người như vậy,và có lẽ bạn sẽ cho là đó mới là dân chơi mèo đích thực chăng?vậy thì đó là quan điểm của bạn.và chúc bạn sớm noi gương theo thần tượng.nhưng quan điểm của mình không như vậy và mình sẽ không trở thành như vậy.ok?
Mọi người cứ nghĩ nuôi mèo đẻ là đơn giản,nhưng còn biết bao rủi ro xung quanh,chăm sóc cũng cực vất vả.chi phí nuôi mèo mẹ rồi mèo con nữa,cực kì tốn.lời hay không lời thì cũng để có điều kiện nuôi bé mèo mẹ tốt hơn mà thôi.nhà bạn có 1 em nên có thể do được chăm bẵm Chu đáo nên phổng phao chăng?trước mèo nhà mình đẻ 4 em ngày nào cũng bơm sữa 2 bữa cho bọn nó mệt kinh người luôn.bù lại nhìn thấy bọn nó lớn lên cảm giác cũng vui lắm.
Còn 1 số nick lập ra chỉ để chọc ngoáy người khác ngoài ra không để làm gì thì mình no comment.
Dù sao cũng chung vui cùng bạn vì có 1 em mèo perfect.chúc bé lớn nhanh và mạnh khỏe nhé.Thân ^^

Letsmego11

Diamond Member
bi mập said:
mèo 34 mặt tịt đã khó kiếm, mèo cái con còn phải tranh nhau mua, chứ đừng nói đến mèo cái trưởng thành khỏe mạnh, người ta nuôi từ nhỏ đến lớn mà ko bán là người ta nuôi làm giống, trừ khi con mèo có vđề gì hay người bán vì lý do nào đó bắt buộc phải bán mèo đi, mà giá bán cũng ko rẻ, mặt t5it thật sự chắc trên chục triệu.
Mà nói thật, nghe từ cam kết về khả năng sinh đẻ thấy phản cảm quá
Cám ơn bạn đã đóng góp.
Thứ nhất bạn cho là mình không có đủ chục triệu để mua à?
Thứ hai.mình xin góp ý với bạn
Mua bán không minh bạch => Lừa Đảo
Mua bán thoả thuận minh bạch => Phản Cảm
Theo quan điểm của mình mất lòng trước thì được lòng sau vậy thôi.chúng ta là những người mua bán,nói chuyện không xúc phạm nhau vậy là được.còn một khi đã mua bán thì phải rõ ràng minh bạch.bạn có thể giữ lại cái nét Gợi Cảm của bạn rồi sau đó mếu máo khóc tại sao bé Miu không đẻ được,OK, đó là bạn,là con người bạn, sự lựa chọn của bạn,mình tôn trọng và không có ý kiến.
Còn đây là sự lựa chọn của mình.mình muốn mọi thứ rõ ràng.thế thôi.mong bạn tôn trọng nó cũng như mình tôn trọng cách sống của bạn.Thân.

boo09

T.Viên Năng Động
Bé mèo nhỏ chỉ muốn đưa lời khuyên cho bạn về vấn đề mua mèo lớn mà thôi , vì mua mèo lớn có rất nhiều vấn đề xảy ra dù bạn đã đến tận nơi ktra mèo : mèo chưa bị spray thì đương nhiên dễ ktra rồi , vậy thì mèo bị cùng huyết ( vẫn sống , vẫn lớn , vẫn đẹp ) thì làm Sao nhận ra ? Mèo bị bệnh gen di truyền thì làm Sao nhận ra ? Mèo khó đẻ hoặc vẫn mang bầu nhưng liên tục sảy Thai thì Sao???? Mèo 5 tuổi nhưng nói là 2t thì làm Sao biết ?
Đấy là những lý do mà ng bán mèo lớn trưởng thành và nếu bạn có kinh nghiệm để biết ngay cái nhìn đầu tiên thì mình chúc bạn sẽ tìm được bé như ý .
Còn như bạn nói "mèo cũng là hàng hoá" thì không ai lại đi bán đi khi mà chính bản thân họ có thể kiếm tiền .
Mà mình cũng nói luôn nhé , mình biết rât nhiều breeder cũng như mình đã trả 3000$ để mua 1 bé BSH cái rất đẹp nhưng họ vẫn khước từ và spray bé và để nhà nuôi as a pet bạn nhé ! Còn lý do vì Sao thì mình ko cần nói vì ai cũng hiểu !
Chúc bạn may mắn !

Letsmego11

Diamond Member
Cám ơn bạn Boo09 vì đóng góp.
Thứ nhất Mình thấy bạn và mình có cùng quan điểm đó là mua mèo lớn và nuôi mèo đẻ mang rất nhiều rủi ro và vất vả mà những người đã từng nuôi mới biết.bản thân mình không phải là người sành mua nên chuyện bị rủi ro càng cao hơn.chính vì thế mới mang lên diễn đàn để mọi người chia sẻ.bạn đã kể ra rất nhiều rủi ro khi mua,nhưng còn thiếu các rủi ro khi nuôi bé như bệnh tật trong quá trình sinh sống cũng như là trong quá trình mang thai sinh đẻ,khả năng chết mèo mẹ và mèo con hoàn toàn có thể xảy ra.nói mua về kiếm lời là không đúng vì lời thế thì mời các bạn kiếm.
Thứ hai bạn bảo mèo là hàng hoá nên mọi người không bán là sai.hàng hoá chỉ có giá trị khi lưu thông trên thị trường và chịu qui luật thị trường.họ có thể không bán nhưng sẽ bán với giá cao hơn.còn nếu họ kiên quyết k bán,thì đó là vì họ coi nó không phải là hàng hoá,và sẵn sàng thiến để nuôi nó suốt đời.vì mình hỏi thật con mèo lúc đầu 3000 sau khi họ thiến và nuôi 1 thời gian bán lại bạn có mua không và mua giá bao nhiêu?những người như vậy có nhiều như bạn nói thì cũng chỉ là thiểu số vì nếu là đa số thì điều gì xảy ra?sẽ không còn thị trường nào nữa,mỗi nguời giữ riêng cho mình 1 vài em mèo vô sinh và nuôi đến suốt đời,sau mấy chục thế hệ chắc mèo tuyết chủng,như vậy mới đúng ý bạn à,bạn mới vui à?
Mọi người luôn nói rằng sẽ không ai bán và có vẻ cho rằng mình STUPID khi đăng top này.Mình xin nhắc lại lần nữa,mình mua bé với giá không rẻ thậm chí sẽ là giá cao thế nên mình có quyền đặt ra yêu cầu với bé.việc có rủi ro mình biết và hiểu nên không cần các bạn WARN thêm nữa mà nếu được thì cung cấp cho mình thông tin bổ ích.như vậy mới là đóng góp.Thanks

meonho124

Đi Muôn Nơi
A ý viết dài quá em đọc cũng không được kĩ lắm , nhưng mà theo em đọc chắc không phải nói về em , chắc chỉ có đoạn đầu trích dẫn thôi , hihihi . Chứ bài của em thì em thấy có liên quan gì đâu .Em toàn dùng từ thiện ý chứ có ai nói về buôn mèo gì đâu . Chỉ góp ý với anh ấy là thực sự đối tượng các bé yêu cầu thực sự là khó tìm , đến mèo con mặt tịt cái còn khó tìm , nữa là một bé mèo trưởng thành , đẹp , sinh sản tốt , vì có lẽ không chỉ anh mà rất nhiều người khác sẵn sàng mua giá cao và muốn sở hữu .

Nhưng mà bởi vì yêu cầu anh đưa ra không yêu cầu về sức khỏe như thế nào hay độ tuổi già trẻ ra sao , chỉ cần trên 10 tháng mà chỉ thiên về nhấn mạnh khả năng sinh đẻ nên nếu anh không giải thích như vậy dễ gây hiểu lầm rằng anh tìm mua mèo lớn , để khỏi tốn công chăm sóc về nhà cho đẻ luôn sinh lời cho nên mới cảm thấy hơi bị phản cảm chứ chắc chắn mọi người cũng không ai đi Gato làm gì , bở sở thích muốn mua bé mèo như thế nào nó là riêng tư , ai thích ai có đủ điều kiện , thuận mua vừa bán thì tiến hành thôi . Biết đâu có những người có bé mèo đẹp sinh đẻ tốt nhưng họ điều kiện hiện tại quá khó khăn không thể chăm được bé , bé hiện tại cũng ở điều kiện khổ , có hại cho sức khỏe , vì thương bé và biết được anh có điều kiện và thực sự yêu mèo họ lại chuyển nhượng cho anh thậm chí có khi là giá cực rẻ và cho không ấy chứ . Bởi vậy vì cần anh giải thích rõ cho mọi ng hiểu lí do nên e cũng hỏi rõ đấy thôi . Mọi người hiểu anh mua mèo vì yêu vì sở thích như vậy chứ đâu vì kinh doanh này nọ thì ai mà có lời lẽ khác làm gì .

A giải thích như vậy mọi người mới hiểu chứ , chúc a sớm tìm được mèo hihi

boo09

T.Viên Năng Động
Những ng mình nói trên là "breeder" bạn ạ , mà đã nhắc đến breeder thì ko thể là "thiểu số" được bạn ạ ! Nếu như ko có họ thì mèo mới dẫn đến tuyệt chủng và không có chuyện có hàng trăm dòng mèo được breed đâu , chưa kể nhờ có họ mà những ng đi sau như mình , bạn và các nhà nuôi mèo ở Vn cũng như trên tg mới có mèo để nuôi cũng như lựa chọn dòng mèo để nuôi . Và mình cũng nói luôn , số ng nhận nuôi mèo as a pet cũng nhiều lắm bạn ạ , họ sẵn sàng Bỏ ra 300-500$ hoặc hơn nữa để mua đấy . Nếu bạn chưa biết bạn có thể lên google search các persian/exotic/BSH/bengal/ragdoll/shpynx/chinchilla....cat cattery là ra ngay hoặc trực tiếp mail cho họ để trao đổi , như thế bạn sẽ tin hơn .
Còn nữa , hiện tại nhà mình có 5 bé cái và mình chăm các bé từ lúc nhỏ đến lớn và hiện tại đã làm mẹ thì chưa có đứa nào Sinh đẻ mà chết hay mắc bệnh chết cả . Mình cũng "kinh doanh mèo" nhưng mình cũng nên chia sẻ và tôn trọng các bé . Các bạn khác cũng chỉ WARN bạn về vấn đề mua mèo lớn và các rủi ro thôi , ở đâu cũng có ng tốt ng xấu !
@ meonho : c cũng đọc qua loa thôi em ^^ nhưng nói Chung là nếu bạn ấy có điều kiện thì cứ mua thôi , quyền tự do của mọi ng mà :)

Letsmego11

Diamond Member
Meonho124 anh nghĩ mình đã hiểu nhau hơn rồi đấy em ^^
Boo09 mình nghĩ bạn và mình vẫn chưa hiểu nhau.mình nói ngắn thôi bạn tự thấm.
Xin lỗi bạn nhưng mình dốt tiếng anh không hiểu bạn dùng từ breeder với nghĩa là gì mà lại không phải thiểu số?bạn có thể giải thích cặn kẽ hơn không?
Bạn chỉ đưa thông tin về người mua mèo 300-500$ chứ không có dẫn chứng cụ thể như vậy rất thiếu thuyết phục.muốn thông tin có giá trị bạn nên đưa ra dẫn chứng chứ đừng bắt người đọc tự đi tìm ^^ nguời vn gọi là Cut the wind đó =))
Hơn nữa mình cũng đã nói đó k phải idol của mình.bạn thông cảm.những người thừa tiền như họ mà là số nhiều thì Việt Nam mình đã là nước phát triển.bạn có đang ảo tưởng quá không?
Việc mèo nhà bạn khoẻ mạnh mình xin chúc mừng bạn nhưng nó không mang ý nghĩa là nuôi mèo từ nhỏ để đẻ thì sẽ không có rủi ro.dù ít dù nhiều vẫn hoàn toàn có bạn nhé.bạn nói vậy có hơi phiến diện và làm cho các bạn khác hiểu lầm điều bạn muốn nói.

boo09

T.Viên Năng Động
Mình nghĩ mình cũng ko cần giải thích nhiều vì nếu bạn muốn mua mèo 34 mặt tịt mà ko tìm hiểu và cũng như không biết về "breeder/nhà nhân giống" thì mình cũng không cần giải thích gì nhiều nữa . Còn nếu bạn nói mình đưa dẫn chứng mà bạn ko hiểu TA thì mình có đưa ra thì cũng như ko . Còn những ng mình nói đấy là nước ngoài bạn ạ , đó là vì Sao hội mèo Vn vẫn chưa bằng Thái hay Nhật , TQ vì nhiều ng cứ nghĩ rằng triệt sản mèo là trái với tự nhiên , là làm khổ mấy bé....
Mà h thời đại Internet , bạn lên google hay FB là ra cả đống , mình cũng chẳng cut the wind làm gì cho mệt , nhưng thôi bạn đã hỏi thì mình xin đưa vài link thôi , còn Giá cả thì bạn muốn cứ email trực tiếp đến họ nhé , đương nhiên họ sẽ hỏi bạn lý do bạn mua mèo , để làm pet/nuôi làm cảnh ( sẽ được triệt sản )hay show/thi đấu hay breed+show/nhân giống+thi đấu và nếu bạn muốn nhân giống/thi đấu thì đưa cho họ tờ giấy chứng nhận bạn đăng ký với các hiệp hội quốc tế trở thành nhà nhân giống/breeder nhé !
http://www.mirocattery.it/home.html
http://www.lisalight.com/available.html
http://www.ltch-cattery.com/news.html
http://www.cacaocattery.com/
À với lại mình ko theo dòng Persian nên sự hiểu biết của mình có giới hạn thôi , còn bạn thích thì cứ liên lạc thêm với các nhà theo dòng Persian nhé !

Letsmego11

Diamond Member
Mình nghĩ bạn hơi lạc đề.chúng ta đang nói về chuyện mèo ở Việt Nam.Còn với lối sống của người phương tây việc họ chi tiền mua mèo ra sao mình không nhắc đến,ngay từ đầu đã không nhắc đến.Còn ở Việt Nam bạn biết được bao nhiêu Breeder như thế kia mà bảo họ là số nhiều?mấy trăm?hay mấy nghìn?So sánh với số lượng thành viên riêng của yêu thú cưng là hơn 57000 chưa kể những người nuôi mèo trên Việt Nam nhưng không tham gia diễn đàn bạn có dám khẳng định họ là số nhiều không?
Xin thưa là không,hoàn toàn không.việc nuôi mèo ở Việt Nam hiện nay đa số là own pet theo phong trào.Vậy quay trở lại vấn đề số người bỏ tiền ra để mua 1 bé đã spray giá 300-500$ như bạn? Hơn nữa Mình không nghĩ 1 breeder sẽ mua 1 bé mèo spray về làm pet,vì họ là breeder chứ không phải own pet,và họ sẽ bán hoặc đem show bé mèo đã spray chứ k phải mua nó.bạn có nhầm lẫn gì ở đây chăng?
Vậy 1 người không phải breeder,k phải own pet,dám bỏ 500$ ra mua mèo đã spray mình nghĩ chỉ có tầng lớp quí tộc thôi.và bạn may mắn thuộc tầng lớp đấy hay không thì đó cũng là số ít bởi phần đông còn lại vẫn chưa đủ cơm ăn cơ bạn ạ.Thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam trong năm 2012 là khoảng 1500$ và gần bằng nửa bé mèo 3000$ bạn định mua đấy.dù sao mèo cũng chỉ là pet và nên hay không chi tiêu 1 số tiền lớn như vậy chỉ để hầu hạ nó khi mà đó là cả 1 năm sinh sống với đa số đồng bào cả nước?câu trả lời tự bạn quyết định.

boo09

T.Viên Năng Động
Mình nghĩ mình và bạn và có thể những ng breeder sẽ ko có cùng hướng đi , cho nên mình cũng chỉ chúc bạn may mắn mà thôi , thay vào đấy dành tg trao đổi với các nhà nhân giống khác và thêm kiến thức về mèo thì hay hơn Thay vì cứ dậm chân tại chỗ !
Chúc bạn may mắn !

fromdalat

Active Member
nói đi nói lại cũng là ngụy biện, vì chính mình nói là muon mua mèo trưởng thành, cam kết khả năng sinh sản, nên hầu hết mọi người điều hiểu là mua về để đẻ mau lấy lại vốn, ( và thật chất là vậy) còn nói yêu mèo nen muốn mua mèo lớn... xì, nếu yêu mèo muốn nuôi mèo đơn thuần chẳng ai đi mua mèo lớn về nuôi cả, chảng biết tình trạng nó ra sao, tính tình nó thế nào, về có hợp với mấy đứa đang ở nhà ko.... nuôi mèo con để thấy nó lớn từng ngày cũng thú vị,
người ta chỉ nói 1 câu như vậy mà nhảy tưng tưng lên làm loạn cả lên, lại còn nói người này ngu người kia dốt, người nọ Gato. nói thật trong Nam người ta chảng hiểu Gato là gì

Status
Không mở trả lời sau này.