• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình rùa núi vàng bỏ ăn

Icarus

Nhà mình có nuôi 1 pé rùa núi vàng được cỡ 2 năm tuổi, mới nuôi mấy tháng thôi. Mấy hôm nay rùa cứ không chịu ăn gì, nhìn dĩa đồ ăn xong bỏ đi. Mình chỉ cho ăn cà chua, sà lách, rau muống và nhà có trái cây gì thì cho ăn đó, không cho ăn thịt hay côn trùng. Theo quan sát của mình thì quanh mép miệng pé có viền đỏ. Pé vẫn hiếu động nhưng trông hơi yếu. Không biết pé có bệnh gì không? Mấy bạn giúp mình với. Thanks
À mình không nhốt pé trong chuồng nào hết, sáng thì bế lên sân thượng có cây cối sưởi nắng, trưa chiều lại đem xuống nhà cho pé bò khắp nhà thoy, nó hiếu động nhốt lại thấy tội nghiệp.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nhà mình có nuôi 1 pé rùa núi vàng được cỡ 2 năm tuổi, mới nuôi mấy tháng thôi. Mấy hôm nay rùa cứ không chịu ăn gì, nhìn dĩa đồ ăn xong bỏ đi. Mình chỉ cho ăn cà chua, sà lách, rau muống và nhà có trái cây gì thì cho ăn đó, không cho ăn thịt hay côn trùng. Theo quan sát của mình thì quanh mép miệng pé có viền đỏ. Pé vẫn hiếu động nhưng trông hơi yếu. Không biết pé có bệnh gì không? Mấy bạn giúp mình với. Thanks
À mình không nhốt pé trong chuồng nào hết, sáng thì bế lên sân thượng có cây cối sưởi nắng, trưa chiều lại đem xuống nhà cho pé bò khắp nhà thoy, nó hiếu động nhốt lại thấy tội nghiệp.

Cái bệnh này thì lúc trc mình đi xem rùa ở chỗ nhà hát hoà bình (ai ở TPHCM thì biết chỗ này) thì thấy như sau:

Rùa bị viêm loét hai bên viền mép, khi rùa mở miệng thấy mép bị xây xát, da bị rách, đỏ ửng, gây đau rát khi mở miệng và từ đó bỏ ăn, nguyên nhân thì mình ko biết :sad:. Bầy rùa nhà mình cũng ko con nào bị nên chưa có kinh nghiệm vụ này, xin mua em rùa bệnh đó thì con mụ già đó hét giá trên trời nên đành ôm cục tức về nhà :sadcorner: .

H thì biết gì làm đó vậy, bạn nhốt rùa cố định trong một cái thùng các tông sạch, nếu có mùn cưa loại để nuôi hams í thì tốt, còn ko thì lót mùn dừa, quan trọng là giữ cho nó sạch sẽ, khô thoáng, ko cần bổ sung máng uống nhé.

Sau đó lấy dung dịch Natri Clorid, nc muối sinh lí loãng, đổ ra chén rồi lấy đồ ngoái tai í, chấm vào và lau nhẹ 2 bên mép rùa, vì vùng này gần miệng cho nên mình khuyên là ko nên sử dụng bất cứ loại thuốc nào, ko khéo vào mồm thì ngộ độc như chơi, xài natri clorid là an toàn nhất.

Và sau cùng là cho ăn đồ ăn mềm, mọng nước, có mùi thơm như xoài, đu đủ càng tốt, mục đích là để kích thích rùa ăn và vì là đồ mềm nên ko gây xây xát thêm cho mép rùa .

Bạn cho mọi ng xem vài tấm hình thì dễ hơn đấy, bệnh viêm mép này là bệnh mới trong box, trc h chưa ai bị hết :sadcorner:

Arch

RÙa núi vàng nhà mình cũng đang bỏ ăn nhưng mép không lở loét mà là chân sau bị trầy! cách đây 3 ngày em nó có ăn 1/2 wả cà chua xong rồi nằm ì đấy 3 ngày nay ko ăn gì.....hix!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
RÙa núi vàng nhà mình cũng đang bỏ ăn nhưng mép không lở loét mà là chân sau bị trầy! cách đây 3 ngày em nó có ăn 1/2 wả cà chua xong rồi nằm ì đấy 3 ngày nay ko ăn gì.....hix!

1/2 quả cà là quá nhiều, rùa là loài tiêu hoá chậm, nó cần thời gian để xử lí hết đống cà chua.

Nuôi sao mà để chuột cắn tè le thế hử =="

lazymen

T.Viên Năng Động

anh thử dùng xanh metylen quét nhẹ lên xem sao ;)) em nuôi cá toàn dùng cái này để trị nấm và lở loét, nước nuôi rùa cũng pha thêm vài giọt kháng nấm ^.^....chúc khỏe

Arch

1/2 quả cà là quá nhiều, rùa là loài tiêu hoá chậm, nó cần thời gian để xử lí hết đống cà chua.

Nuôi sao mà để chuột cắn tè le thế hử =="

Mà em nó nằm im thôi ngủ li bì suốt bác àh!
àh nó bị cùng lúc với em kia đó bác mà em kia bị nặng wá chết rồi còn nó bị trầy chút àh! hôm nay làm lấy lưới che đàng hoàng rùi =.="

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Bạn up hình lên diet7 xem được không? Nếu theo như những gì bạn nói diet7 nghi rùa của bạn bị viêm họng. Bạn up hình lên diet7 xem thử. Nếu bé chịu mở miệng càng tốt

Icarus

sorry bạn diet7 mấy nay mình chăm nó hok có vào web lại ^^. Ohm tình hình là em nó đi ngủ nên chắc mai mình mới chụp đc.
Pé thì đã đỡ hơn rồi nhưng ăn vẫn ít lắm, có hôm ăn được chút ít dưa gang, hôm thì ăn được ít rau salad. Mấy hôm nay lại không chịu ăn, ép lắm mới chịu cắn được gần nửa trái cà chua.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
H vầy, bạn chịu khó đem nó ra nắng trực tiếp mỗi ngáy 1 tí. Bệnh rách mép thì chắc ko đến nỗi bị rồi. chắc biếng ăn một tẹo thôi.

Nhưng vào mùa mưa mà biếng ăn thì cũng lạ thiệt, bạn nuôi trong nhà hay ngoài trời vậy ?

kaka7una

YTC Developer
sorry bạn diet7 mấy nay mình chăm nó hok có vào web lại ^^. Ohm tình hình là em nó đi ngủ nên chắc mai mình mới chụp đc.
Pé thì đã đỡ hơn rồi nhưng ăn vẫn ít lắm, có hôm ăn được chút ít dưa gang, hôm thì ăn được ít rau salad. Mấy hôm nay lại không chịu ăn, ép lắm mới chịu cắn được gần nửa trái cà chua.

mấy em của mình cũng bỏ ăn mấy hôm nè! mình cho sưởi nắng và thắp đèn cho bé để giữ ấm trong những ngày mưa lạnh lẽo này để bộ máy tiêu hóa làm việc tốt hơn! chúc bé rùa của bạn mau ăn chóng lớn!

lazymen

T.Viên Năng Động
giúp với, rùa nhà mình ăn 2 miễng chuối nhỏ rồi bỏ ăn luôn 2 ngày rồi, sáng đem phơi nắng thì ị ra 2 cục phân có lẫn tóc, cho ăn cà chua mà ko ăn nữa, h nằm 1 chỗ à, sáng phơi nắng thấy bò lung tung

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Trời lạnh thì các bé thích kiếm chỗ ấm ấm rồi rúc mình vào phê suốt ngày, chả buồn ăn uống đâu :D. Có j sáng sớm tầm 7,8h có nắng ấm chịu khó bế bé ra để hâm nóng lại cái bụng, còn ị được là còn ăn được, khỏi lo :D

giúp với, rùa nhà mình ăn 2 miễng chuối nhỏ rồi bỏ ăn luôn 2 ngày rồi, sáng đem phơi nắng thì ị ra 2 cục phân có lẫn tóc, cho ăn cà chua mà ko ăn nữa, h nằm 1 chỗ à, sáng phơi nắng thấy bò lung tung

Mình nghĩ chắc bạn nuôi nhốt trong nhà, nên nó nuốt phải tóc rồi. Cái gì không tiêu hóa được sẽ thả ra như lúc nó nuốt thôi bạn,Đừng lo, Mà dạo này TP.HCM mưa suốt, phải mang 3 con đi phơi nắng lúc 10h ,11h :Onion48:

lazymen

T.Viên Năng Động
thks, tại bt nó ăn khá nhiều, trời cũng koddeens nỗi quá lạnh mà nhỉ? vẫn như bt những hôm mà nó ăn uống >.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
mà phân của nó dài dài như thuốc lá ý, ko biết có bt ko >"<

Phân vậy là hoàn toàn bình thương và tốt. Chứ đi phân lỏng mới sợ

Icarus

hi sorry mình quên up hình hoài. Pé thì mình nuôi ở ngoài vườn, thả cho đi chơi cả buổi sáng, tới chiều tối lại đem vào nhà chứ ko có nuôi chuồng cố định. Pé cũng đỡ hơn rồi, nhưng ăn vẫn phải đút ép mới chịu ăn

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Do bạn thả ngoài vườn nên bé không quen hoặc không thích thức ăn có mùi người. Nếu bé chịu ăn thì không có gì đáng lo đâu bạn

lazymen

T.Viên Năng Động
Do bạn thả ngoài vườn nên bé không quen hoặc không thích thức ăn có mùi người. Nếu bé chịu ăn thì không có gì đáng lo đâu bạn

anh giúp em bé núi vàng trên rất khoái ăn cà chua nhưng từ bữa ị xong thì ko ăn nữa, cho nó ăn na thì ăn được 1 ít, nay cho ăn thanh long cũng nhấm được tí rồi bỏ đi, rầu ghê, chả biết nó có sao ko nữa >"