• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình rùa núi vàng bỏ ăn

Icarus

hix, pé của mình hôm nay lại bỏ ăn với đi phân lỏng. Lo quá, phải làm sao h mấy bạn? Mình nghĩ trời mưa nên pé nó bỏ ăn, có điều pé tiêu chảy thì mình lại ko biết tại sao

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@Icarus: Bạn chụp hình phân bé rồi up ảnh lên nhé. Còn bé rùa thì không nhất thiết ngày nào cũng phải ăn, mà nên ăn cách nhật hoặc 3 ngày ăn 1 lần thôi.

Icarus

Đây là 1 số hình em rùa của mình. Bên mép trái có viền đen thấy rõ, phân thì đi rất ít, có chút xíu à. Mấy ngày nay pé bỏ ăn, hôm qua chỉ chịu ăn 2 lá rau sà lách, mà chừa lại phần cứng, chỉ ăn chỗ mềm, chắc pé nó bị gì ở họng ròi, hix

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Ko biết có phải do máy ảnh ko mà nhìn nó te tua quá. Cho bạn cái thực đơn cụ thể luôn nè.

Tuần 1:
Thứ 2 cho ăn cà chua, cách 2 ngày cho ăn 1 lần, ăn dc nhiu hay nhiu. Cà chua cải thiện bộ máy tiêu hoá của rùa,

Tuần 2:
Cho ăn cải ngọt hay cải bẹ xanh(khuyên), cũng cách 2 ngày cho ăn 1 lần.

Cứ theo cái thực đơn này, cho ăn lâu dài.
Khi nào thấy phân có màu nâu, thì thay cà bằng các loại trái cây khác

Lưu ý:
Nhớ rửa rau thiệt kỹ, mình ăn sao thì mình rửa vậy.
Phơi nắng điều độ, mùa này mưa gió, trời ít nắng,rùa nếu ko dc sưởi nắng thì hệ tiêu hoá sẽ ko hoạt động tốt dẫn tới uể oải.
Bổ sung máng nước, nước mình uống dc.

Icarus

Cảm ơn bạn. Mà nó te tua sao bạn? Chắc tại pé nó quậy ngoài vườn nhìu quá nên thế. Đúng là lúc về trông nó hơi lạ là phần thân giữa lõm vào, ko lồi nguyên khối. Dạo h pé vẫn quậy bình thường, chỉ có ko chịu ăn với phân lỏng. Phơi nắng thì ngày nào cũng cho pé ra vườn, thix thì pé nó mò ra nắng, ko lại tự tìm chỗ trú, nhìu lúc tìm phát mệt. 2 hôm bữa thấy mắt với lỗ mũi pé nó hơi đỏ, da cổ trông có vẻ như hơi bị tróc, hay là pé bị cảm hoặc thiếu nước ko?

Icarus

Mình cho pé ăn lược vàng đc ko? Đọc thấy trị đường ruột tốt. Mà có cách nào kích thích pé ăn ko mấy bạn?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Lược vàng trị ngoại thương, những vết thương hở sẽ mau lành và sức đề kháng sẽ tăng lên nếu cho ăn LV.

Bạn nuôi ngoài vườn thì có thể bé bị kiến cắn, ăn nhầm đồ bậy này nọ, hơn nữa nước cũng ko đảm bảo, mình nhớ lần trc nhà bạn có nuôi con chó, rùa mà ăn thức ăn dính phân chó thì xác định là tiêu chảy luôn nhé.

Tốt nhất nên làm chuồng, rùa tuy phải phơi nắng, nhưng nó thích dc rúc mình vào những chỗ mát mẻ hơn.

Nhiệt độ chuồng nuôi quá nóng có thể làm xấu màu da của rùa.

lazymen

T.Viên Năng Động
rùa mình trước bị tiêu chảy, mệt mỏi lờ đờ, mình đem phơi nắng cho bò qua bò lại rồi dụ ăn trái cây ngọt tình hình cải thiện rất nhiều, sau đó thường xuyên cho em nó tắm nắng hơn ^.^ nghe kinh nghiệm có vẻ tốt cho tiêu hóa ^.^

Đây là 1 số hình em rùa của mình. Bên mép trái có viền đen thấy rõ, phân thì đi rất ít, có chút xíu à. Mấy ngày nay pé bỏ ăn, hôm qua chỉ chịu ăn 2 lá rau sà lách, mà chừa lại phần cứng, chỉ ăn chỗ mềm, chắc pé nó bị gì ở họng ròi, hix

Cái này chắc bị dính thuốc rồi đấy, em mình nó cũng bị, giảm cân trong thấy.nhẹ hẳn luôn.

9 xác. Tốt nhất nếu nó còn ăn được thì bạn nên cho ăn rau vào.Vì bây giờ ruột nó còn yếu lắm. Theo dõi vài ngày nếu còn ra phân như thế thì báo tiếp

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@Icarus: Nói chung phân rùa núi vàng thì thỉnh thoảng vẫn như vậy. Cũng không có gì đáng lo lắm, nếu bé chịu ăn thì nhớ cho 1/4 viên thuốc Loperamide Hydrochloride vào thức ăn của bé nhé. Nhớ kết hợp với phơi nắng đầy đủ. Nhồi nhét bé ăn vừa thôi, 2 lá rau xà lách thì cũng không tới nỗi ít lắm, khẩu phần ăn của bé rùa nhà mình 3 ngày cũng chỉ có 2 lá rau thôi (bé rùa 2 kg). Nếu bạn ở SG thì có thể mang bé rùa qua nhà mình ở Q.Bình Tân. Mình sẽ khám và chữa trị cho nhé.

@BoBeouuu: Không chỉ ngoại thương, mà nội thương cũng chữa tốt nghe cưng. :D Đợt trước, chị có bị 1 con rùa, bị sưng phù chân, liệt chân, đi vệ sinh ra giun, thối yếm và vài bệnh kết hợp nữa. Lờ đờ tưởng chết rồi, nhưng sau 1 thời gian thử nghiệm đều đặn với lá lược vàng và phơi nắng. Kết quả, là chân bé đã khỏi. :D Em thử lên kế hoạch, cho bé rùa nhà em, 1 tuần ăn khoảng 1 lá đối với 1 con đi BoBeouuu (Đừng cho ăn nhiều hơn lượng này nhé). :D Tốt lắm đó.

Icarus

oh, tại nó bị như vậy cũng 2 tuần rồi mà hok hết nên mình khá lo. Mình lại ko chăm nó kĩ đc mà mẹ mình nhìn nó hiếu động mà bị nhốt trong nhà thấy tội nên ngày nào cũng thả ra vườn cả, sợ ẻm ăn bậy lắm. Mấy bữa bị bụi hoa hồng làm trầy hết cả mai, hix