• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ các bạn am hiểu về mèo tư vấn giúp chuyện này

seudaudovn

YTC Developer
Có cô bạn cho mình 1 em mèo cái màu trắng. cô bạn nói em nó là mèo ta, nhưng theo mình và 1 cậu bạn khá sành mèo thì em nó là mèo lai, chắc qua 1 vài thế hệ rồi. Em mèo này mắt 1 bên xanh dương, 1 bên màu vàng rất đẹp. Cậu bạn mình mới nhìn thấy đã phán ngay em nó bị điếc. Lúc đầu mình ko tin vì hình như gọi nó có nghe thấy (sở dĩ nói hình như là do mình ko nhớ lắm). Nhưng đến giờ thì phải thừa nhận đúng là em nó bị điếc thật. Mình gọi ko được, chỉ khi nào vẫy vẫy tay nó mới biết mà chạy đến. Mình đã thử với 4 con mèo khác nhau, chỉ cần phát ra tiếng động là tai chúng cử động ngay, có đứa còn quay mặt lại phía phát ra tiếng động. Nhưng với em nhà mình thì gào ngay trên đầu mà nó vẫn ngồi im, tai ko hề cử động. Mình tìm hiểu trên mạng, trong 1 bài viết về mèo của wikipedia có nói Mèo bạch tạng có 1 mắt xanh dương 1 mắt cam cũng thường điếc như mèo có đôi mắt xanh. Vì thế mình nghĩ em nó bị điếc bẩm sinh. Khi chat với cô bạn, mình nói chuyện này thì cô ấy có vẻ khó chịu, và tự ái. Cô ấy khẳng định là lúc trước tai nó rất thính chứ ko hề điếc. Là người yêu động vật ko ai muốn thú cưng của mình bị bất kì điều gì ko may, mình cũng thế thôi. Mình nói chuyện ấy với cô bạn chỉ để chia sẻ, ai ngờ bị đối xử khó chịu thế, trong khi mình chẳng làm gì sai.
Vì vậy mình muốn hỏi các bạn cho rõ, có phải mèo trắng mắt 2 màu là bị điếc bẩm sinh hay ko?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Theo anh biết thì Điếc bẩm sinh có liên quan đến màu mắt xanh ở mèo bạch tạng. Thống kê thì có khoảng 80% mèo bạch tạng có mắt xanh da trời bị điếc bẩm sinh. Mèo có mắt 2 màu thì anh chưa tiếp xúc với mèo nào bị điếc cả. Để tránh gây điếc cho các thế hệ sau chỉ cần em cho lai với mèo khác màu. :curtsey:

Em để ý xem mèo bị điếc sống rất tình cảm, nhưng dễ bị tai nạn hoặc bị bắt do không cảm nhận được sự nguy hiểm đến gần.

seudaudovn

YTC Developer
đúng là con mèo của em nó sống tình cảm lắm. có đêm ko cho nó vào phòng ngủ cùng thế là nó đứng ngoài cào cửa, kêu gào thảm thiết. nó rất quấn người, ai vuốt nó cũng theo. nhà hàng xóm ở ngay bên cạnh, nếu mang nó sang mà ko mang về thì nó cũng chẳng biết tự chạy về.

txh1403

Phá phách member
đúng là con mèo của em nó sống tình cảm lắm. có đêm ko cho nó vào phòng ngủ cùng thế là nó đứng ngoài cào cửa, kêu gào thảm thiết. nó rất quấn người, ai vuốt nó cũng theo. nhà hàng xóm ở ngay bên cạnh, nếu mang nó sang mà ko mang về thì nó cũng chẳng biết tự chạy về.

thế này gọi là quấn người chứ tình cảm gì hả bạn ,sợ nhất bọn mèo mà ai dụ cũng theo >.

xynhxynhxynh

i l* mướp* iu of sjs*
cái này cũng ko rõ :-s..
mà cũng nghe nói hơn 80% mèo trắng vs mắt xanh là tai bị điếc cả :( tội nghiệp