• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

show hàng,chuồng rùa sau 1 tuần làm theo cách của bobe

NguyenQuocPhan

YTC Developer
chỉ biết nói 1 câu , khá đẹp . ước gì mình có cái diện tích như bạn
:) thanks bạn. mình cũng ở phòng trọ chứ không rộng rãi đâu mình nuôi rùa ngoài trời cơ nhưng mà mấy anh sinh viện để xe pháo lên khá chật

Hôm trước, chị mua 4 thùng, về không biết làm sao. Kết quả, 2 thùng mang đi đựng rác :)
mua làm gì hả chị, ra chợ xin mấy bà bán hoa quả đầy.không thì chả 5k/thùng căn bản toàn thùng bé bé mãi chiều em mới xin đựoc 1 cái to oành

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Hehe em làm xong thì post lên nhé. :) Để anh em chiêm ngưỡng. Hôm nay có 1 bạn ở tỉnh Điện Biên đặt rùa của chị, nghe bạn ấy nói có nhiều rùa ngoại lắm. Rùa ngoại bò lổm ngổm khắp nhà, mà chưa có chú rùa ta nào. :) Mỗi tội bạn ấy không tham gia diễn đàn, chỉ coi thôi. Chị đang bảo bạn ấy tham gia cùng, và up hình lên, để chiêm ngưỡng :) Hehe mọi người up lên hết rồi chị cũng sẽ làm

NguyenQuocPhan

YTC Developer
:keke_hehe: Tình hình sao rồi em, chị ngóng cái chuồng ruồng của em quá đi :)

chưa đâu vào đâu chị ạ đang săn cái thùng xốp bằng nhau mà không được nè toàn thùng bé.
View attachment 27283 mấy cây rong hôm qua mua để trồng cho phong phú
View attachment 27284cây dâm bụt mua ở chợ bưởi chưa có hoa ai biết cách chăm dâm bụt chỉ mình với
View attachment 27285 em định làm hầm trú ẩn cho nó dưới lòng đất như thế này rồi đắp đất lên.nhìn khá hay nhưng hơi chật lúc muốn bắt mấy em rùa ra thì nhọc khỏi nói lên phá đi làm như bobebuu
View attachment 27286

nhangak

Turquoise Member
Nói cho vui vậy thôi chị ơi :|, cái chuồng e làm sao mà chứa cho hết :D.
Với lại mấy e núi vàng chơi với nhau toàn ăn chay, h rước mấy e núi viền, HTV về nó xơi thịt thì khó mà yên ổn lắm chị ạ :D.
Đang cưu mang 1 em Sa Nhân ==", e này ko thèm đụng tới 1 miếng trái cây, chết đói cũng ko thèm ngó ngàng :sad:, cúi cùng đành phải cho ăn thịt, mà cũng chỉ dám cho ăn gián, sâu, giun chứ ko cho ăn thịt tươi, tụi NV đánh mùi nghe được là húc cho tung xác :sad:. Em này mấy lần bị thằng Sứt Mai với con Mắt Biếc húc cho chỏng gọng :sad:, h toàn lang thang ngoài hồ nước, chả dám vô ngủ chung, :sad:. Ai ở TPHCM có lòng thì cưu mang em này nhé :sad: mình biếu luôn :D.
Còn nếu ko chắc phải cho ra riêng 1 chuồng quá ==".

Chán quá ước gì mình ở HCM.Thích sa nhân hơn núi vàng :good_job:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tiếp tục nhé :D.
Mấy cây rong bạn mua thì mình thấy có 2 chậu rau má dù đó :D. Cây này mọc dễ lắm, cứ cắm 1 đoạn rễ xuống đất là mọc tràn ra :D. Nhưng mà rùa thì nó ko có ăn loại này đâu :D. Có điều kiện thì mua lược vàng đi bạn, lâu lâu tụi nó nóng trong người ra cạp 1 miếng cũng dc đó :D.

Lưu ý cuối cùng, sau khi làm xong thì mua mùn dừa xay nhuyễn về, lót dày, tầm 2-3 cm luôn, thứ 1 là giữ ẩm dc cho chuồng, thứ 2 là vệ sinh, cho rùa ăn trên đó thì khỏi lo đau bụng, rùa ăn dc, xả ra dc luôn :D. Mình nhiều lần xem phân thì có lẫn xơ dừa trong đó luôn :D.

hieunguyen3k

YTC Developer
Mấy cây rong bạn mua thì mình thấy có 2 chậu rau má dù đó :D. Cây này mọc dễ lắm, cứ cắm 1 đoạn rễ xuống đất là mọc tràn ra :D. Nhưng mà rùa thì nó ko có ăn loại này đâu :D. Có điều kiện thì mua lược vàng đi bạn, lâu lâu tụi nó nóng trong người ra cạp 1 miếng cũng dc đó :D.

Lưu ý cuối cùng, sau khi làm xong thì mua mùn dừa xay nhuyễn về, lót dày, tầm 2-3 cm luôn, thứ 1 là giữ ẩm dc cho chuồng, thứ 2 là vệ sinh, cho rùa ăn trên đó thì khỏi lo đau bụng, rùa ăn dc, xả ra dc luôn :D. Mình nhiều lần xem phân thì có lẫn xơ dừa trong đó luôn :D.

mùn rừa Hn bán mắc lắm, k rẻ như trong Nam đâu, ôm nọ mua một kí 30k mà được nhúm, để đất với các loại rau bò tự nhiên chắc cũng ổn anh nhỉ

NguyenQuocPhan

YTC Developer

ôi thank bạn.mình đang tìm mua rau má mà không biết cái cây mình mua là rau má :).cả mùn dừa nữa không biết mua chỗ nào 30k chứ 300k cũng phải mua.rùa mình chay đất cát bẩn quá.ai biết chỗ nào mua ở HN chỉ mình nhé

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mùn rừa Hn bán mắc lắm, k rẻ như trong Nam đâu, ôm nọ mua một kí 30k mà được nhúm, để đất với các loại rau bò tự nhiên chắc cũng ổn anh nhỉ

Nếu k xài mùn thì chịu khó trồng cỏ chỉ, nhưng mà loại này hám nắng lắm :D.

hieunguyen3k

YTC Developer
ôi thank bạn.mình đang tìm mua rau má mà không biết cái cây mình mua là rau má :).cả mùn dừa nữa không biết mua chỗ nào 30k chứ 300k cũng phải mua.rùa mình chay đất cát bẩn quá.ai biết chỗ nào mua ở HN chỉ mình nhé

thấy nó bửn bửn tronh buồn cười mừ, ở chợ bưởi đó, bán đầy, hum nào mình cũng lên đó kiếm cây dâm bụt luôn

Nếu k xài mùn thì chịu khó trồng cỏ chỉ, nhưng mà loại này hám nắng lắm :D.

cỏ chỉ là cỏ nhật đúng k a, thui kệ rau má như thảm rồi :) mừ cho e hỏi luôn, dạo này rùa nhà e phát ra tiếng kêu lạ lắm, khẹc khẹc ấy nó là trông có vẻ mệt mỏi, như vậy có lám sao k :-s

NguyenQuocPhan

YTC Developer
thấy nó bửn bửn tronh buồn cười mừ, ở chợ bưởi đó, bán đầy, hum nào mình cũng lên đó kiếm cây dâm bụt luôn

cỏ chỉ là cỏ nhật đúng k a, thui kệ rau má như thảm rồi :) mừ cho e hỏi luôn, dạo này rùa nhà e phát ra tiếng kêu lạ lắm, khẹc khẹc ấy nó là trông có vẻ mệt mỏi, như vậy có lám sao k :-s

khẹc khẹc mình để ý thấy rùa mình cũng vậy.nhưng mà chỉ khi nào mình quấy nó đang ngủ thôi. mà mùn dừa hay xơ dừa là ntn hả bạn.mình cần cái gì lót chuồng như dơm dạ ý.thấy mùn dừa là để chồng cây cho tốt như phân bón,thế còn xơ dừa ???

hieunguyen3k

YTC Developer
khẹc khẹc mình để ý thấy rùa mình cũng vậy.nhưng mà chỉ khi nào mình quấy nó đang ngủ thôi. mà mùn dừa hay xơ dừa là ntn hả bạn.mình cần cái gì lót chuồng như dơm dạ ý.thấy mùn dừa là để chồng cây cho tốt như phân bón,thế còn xơ dừa ???

sơ rừa nó to hơn, thô hơn, kiểu rơm rạ ấy, 20k một bịch, mùn rừa cắt ra tư sơ rừa rồi làm ẩm đi, thấy thích mùn rừa hơn, vừa trông cây, vừa có chỗ cho bọn nó chui rúc :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mùn dừa giữ nước khá tốt, đem lót chuồng cho tụi nó thì cứ mát mẻ suốt ngày :D, nhưng mà tụi nó thế nào cũng đào mùn rúc xuống nên mắt lúcc nào cũng lấm lem là cái chắc :D. Nhưng mà ít ra còn đỡ dơ hơn đất cát :D

hieunguyen3k

YTC Developer
Cho chị hỏi là em mua mùn dừa ở chỗ nào trong chợ Bưởi vậy? Mai chị đi mua về tiện thể trồng cây luôn :D

mấy hàng cây cảnh ấy chị, họ mua về để chồng nhưng mình hỏi mua thì họ cũng bán ^^

hieunguyen3k

YTC Developer
mừ mọi người cho e hỏi tí, con rùa nhà e nó cứ kêu khẹc khẹc, dạo này cu cậu cũng trông uể oải lắm, k biết có làm sao k :hmmm:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mừ mọi người cho e hỏi tí, con rùa nhà e nó cứ kêu khẹc khẹc, dạo này cu cậu cũng trông uể oải lắm, k biết có làm sao k :hmmm:

Trời nóng >

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
mấy hàng cây cảnh ấy chị, họ mua về để chồng nhưng mình hỏi mua thì họ cũng bán ^^

:D À, bên đường Hoàng Hoa Thám nhiều lắm. Cây cảnh thú cưng ở đó nhìn khoái thiệt :D

Trời nóng >

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:D À, bên đường Hoàng Hoa Thám nhiều lắm. Cây cảnh thú cưng ở đó nhìn khoái thiệt :D

Tội nghiệp bé rùa kia quá em ơi, chị đi vắng 3 ngày về, thấy nó đang nằm, nhìn yếu ớt lắm, đến miệng nó còn ko muốn mở. Chị vừa cho nó xơi lược vàng, nó có măm 1 xíu xiu :( Huhu thương nó quá em ơi

Chích cà chua vào liền chị vừa cho ăn vừa cho uống luôn.

Em mua rùa dg xa về lúc nào cũng cho thể dục dưới nc để xả cho sạch ruột rồi cho bem cà chua ngủ 1 giấc đảm bảo khoẻ như vâm :D.