• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tiêu chảy ở mèo có lây được không

Trần Mạnh Tùng

T.Viên Năng Động
nhà mình có 2 em mèo, 1 mèo ta và 1 34 lai Nga. Em mèo ta đợt này bị tiêu chảy nhiều, em mèo kia thì vừa đón về nhà chưa được 1 tuần. hôm đầu thì phân rắn, sang hôm sau thì lại bị đi ỉa giống y hệt em mèo ta.... có phải do bị lây k

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Nui chung với nhau mà 1 bé bị tiêu chảy thì phải ták ly ra ngay và cho đi thau cát riêng lun, mà e cg cần coi lại thức ăn hoặc nguồn nc .......xem vì sao bé kia bị tiêu chảy rồi chữa cho hết e nhé!

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Mình nghĩ là nên tách riêng ra. Cho ăn riêng, chữa cho bé kia khỏi hẳn, biết đâu thức ăn có vấn đề nào đó rùi bé ăn vào bị lây.
Chúc bé mau khỏi nhé...

Trần Mạnh Tùng

T.Viên Năng Động
Kem_Ốc_Quế said:
Mình nghĩ là nên tách riêng ra. Cho ăn riêng, chữa cho bé kia khỏi hẳn, biết đâu thức ăn có vấn đề nào đó rùi bé ăn vào bị lây.
Chúc bé mau khỏi nhé...
liệu có phải do nguồn nước k nhỉ. Mình hay cho các em ý uống nước lã, chứ k uống nước đun sôi để nguội. Bé đen thì tiêu chảy lâu lắm rồi, chữa được vài hôm là lại bị

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Trần Mạnh Tùng said:
liệu có phải do nguồn nước k nhỉ. Mình hay cho các em ý uống nước lã, chứ k uống nước đun sôi để nguội. Bé đen thì tiêu chảy lâu lắm rồi, chữa được vài hôm là lại bị
Thế thì bạn thử chuyển lại ún nước sôi nhé, dạ dày động vật có đề kháng cao hơn nhưng cũng nên cẩn thạn 1 chút, đừng để bé bị nhiều mà chết vì kiệt sức nhé...

Trần Mạnh Tùng

T.Viên Năng Động
Kem_Ốc_Quế said:
Thế thì bạn thử chuyển lại ún nước sôi nhé, dạ dày động vật có đề kháng cao hơn nhưng cũng nên cẩn thạn 1 chút, đừng để bé bị nhiều mà chết vì kiệt sức nhé...
bạn ơi... liệu có phải bé bị kiết k. đi phân sống, cho ăn cơm thì đi phân sống ra cả nguyên cơm. lần trước bé cũng bị thế này 1 lần rồi, mình k cho ăn cơm, để nhịn đói 12 tiếng rồi cho ăn hạt thì bé đỡ. Nhưng bh ăn hạt cũng k được, ăn whiskas thì phân đi màu đỏ của whiskas, ăn Me-o thì càng k được. Mà theo mình ăn canin 36 là tốt nhất nhưng nếu lâu dài thì mình k có điều kiện để mua. bé nhà mình ăn nhiều lắm, 1 gói canin36 làm 1 tuần là hết veo.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Trần Mạnh Tùng said:
bạn ơi... liệu có phải bé bị kiết k. đi phân sống, cho ăn cơm thì đi phân sống ra cả nguyên cơm. lần trước bé cũng bị thế này 1 lần rồi, mình k cho ăn cơm, để nhịn đói 12 tiếng rồi cho ăn hạt thì bé đỡ. Nhưng bh ăn hạt cũng k được, ăn whiskas thì phân đi màu đỏ của whiskas, ăn Me-o thì càng k được. Mà theo mình ăn canin 36 là tốt nhất nhưng nếu lâu dài thì mình k có điều kiện để mua. bé nhà mình ăn nhiều lắm, 1 gói canin36 làm 1 tuần là hết veo.
Cái này bạn phải hỏi bác sĩ nhé, mình chịu...
Mình nghĩ bạn nên cho bé ăn chín uống sôi, lỡ để bệnh rồi chắc giờ phải cố chữa dứt điểm à. Ăn canin thì bạn trộn chút với cơm, cứ cho bé ăn vậy, ăn rau nữa, thử đổi lại nước sôi để nguội xem sao nhé

Trần Mạnh Tùng

T.Viên Năng Động
Kem_Ốc_Quế said:
Cái này bạn phải hỏi bác sĩ nhé, mình chịu...
Mình nghĩ bạn nên cho bé ăn chín uống sôi, lỡ để bệnh rồi chắc giờ phải cố chữa dứt điểm à. Ăn canin thì bạn trộn chút với cơm, cứ cho bé ăn vậy, ăn rau nữa, thử đổi lại nước sôi để nguội xem sao nhé
tks bạn rất nhiều. chắc mình cho ăn canin k thôi, chứ bé nhà mình ăn cơm là bị tiêu chảy.tks b nhé

haphamthu285

YTC Developer
Trần Mạnh Tùng said:
tks bạn rất nhiều. chắc mình cho ăn canin k thôi, chứ bé nhà mình ăn cơm là bị tiêu chảy.tks b nhé
Giống y thằng Xù nhà mình đợt trước, cứ ăn cơm là bị đi ngoài. Do có ít lợi khuẩn trong đường ruột nên rất kén thức ăn. Bạn thử dùng cách giống mình xem nhé! Mua ống men tiêu hóa Enterogermina của Pháp , loại này ko màu ko mùi. Mỗi ngày 2 lần trước bữa ăn 15' bạn cho em uống 1 ống (ngửa cổ lên, đưa tay vào miệng cho em há ra, nhỏ vào vài giọt đợi em nuốt rồi hãy thả tay ra nhé, ko là em nhổ ra đấy). Cố gắng duy trì đều đặn trong khoảng từ 5 - 7 ngày (có thể cho miu uống thêm smecta nếu bị đi nhiều lần). Trong thời gian đó cho em ăn cơm với ruốc hoặc thịt nạc. Xù nhà mình uống sau 5 ngày là ok. Mong rằng em miu nhà bạn sẽ khỏi bệnh!

kennie93

Member
bạn rang gạo xong cho chút nước vào gạo r cho bé uống cái nước đây. vài hôm hết bị tiêu chảy đấy , thấy nh người truyền pp này nên mình cũng làm thử nh r, cũng hết ngay ...