• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa xinh 96 - 99% nhìn yêu không mọi người? SuSu có chồng rồi nè

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
@Diệp Minh Hảo vs nhangak : bán lấy tiền mua rùa núi vàng về chơi :X ,cách hay mà :)) .Thế mà cứ ném đá :((

như vậy k phải là ném đá, đó chỉ là k đồng tình thôi
với lại bọn nhỏ k phải là đồ chơi, chúng là những sinh vật sống, mình k mua chúng để về chơi, mà là chăm sóc thương yêu chúng như những người bạn nhỏ, thế thôi
mình k bao h ủng hộ việc dùng động vật hoang dã làm thuốc trị bệnh cả nên đó là lý do mình k đồng tình khi bạn nói vậy

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thực sự là nếu nuôi được thì nuôi, nhưng không nuôi được thì có thể nhờ trung tâm cứu hộ, hoặc bán cho ai đó có điều kiện tốt hơn, biết cách chăm sóc để nuôi. :) Đừng bán nó để làm thịt em ơi. Nếu thực sự, thịt rùa mà chữa được bệnh tim thì bây giờ khoa tim mạch ở bệnh viện, sẽ dẹp hết từ lâu rồi. Với lại nghĩ tới việc, làm thịt rùa thì phải tội lắm em ơi.

Tuấn saco

YTC Developer
Thực sự là nếu nuôi được thì nuôi, nhưng không nuôi được thì có thể nhờ trung tâm cứu hộ, hoặc bán cho ai đó có điều kiện tốt hơn, biết cách chăm sóc để nuôi. :) Đừng bán nó để làm thịt em ơi. Nếu thực sự, thịt rùa mà chữa được bệnh tim thì bây giờ khoa tim mạch ở bệnh viện, sẽ dẹp hết từ lâu rồi. Với lại nghĩ tới việc, làm thịt rùa thì phải tội lắm em ơi.

bà chị nói chuẩn ko thể chỉnh :03: mà chỉnh là bằng thừa :hmmm: nên em hết ý kiến :good_job: hjhj

Tuấn saco

YTC Developer
bạn này nói xong,mình nản chí nuôi

mình cũng nhìn a gần nhà sau 1 tháng vật vã cuối cùng cũng đào cho em nó 1 hố :co_y_tuong_xau: nên thấy sao nói vậy thôi :lau_mo_hoi: bác ko phải nản :03: cứ thử đi biết đâu bác may mắn là người đầu tiên nuôi núi viền khỏe mạnh :good_job: chúc bác may mắn :Onion38:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Núi viền nuôi nhốt là ko có dc đâu :sad:.

Nếu mình nhớ ko lầm thì lúc trc có xem dc 1 bức hình ng ta nuôi được em núi viền sống khoẻ mạnh trong một môi truờng phải nói là ảo tung chảo @@.

1 cái chuồng chó nè, đất, lá cây phủ đầy, có vài cây thân gỗ lớn toả bóng mát, khá rộng rãi, thậm chí còn có nuớc đọng thành vũng đục ngầu @@, xung quanh là trái cây, rau vứt tứ tung, em rùa bò lên một cành cây mục nằm phơi nắng , cây cỏ dại mọc lưa thưa. Nhìn cực kỳ thích mắt nhưng muốn làm ko dễ @@.

Bây h lục tìm cái hình thì ko thấy nữa, nhưng mà nôm na thí nó trông thế này này.
View attachment 32301

kaka7una

YTC Developer
cho mình góp ý kiến với, nếu dùng phương án nhân đạo thì bạn nên chính tay mình thả rùa ở môi trường tự nhiên chứ ko nên tin mấy ông cứu hộ hay kiểm lâm gì đó nhé!!! đời này chả tin ai được nhất là bọn làm quan!!! :lau_mo_hoi:

nhangak

Turquoise Member
bạn này nói xong,mình nản chí nuôi

tốt nhất thả nó đi bạn à

Diệu Minh Hảo

Mèo Siêu Nhân
cho mình góp ý kiến với, nếu dùng phương án nhân đạo thì bạn nên chính tay mình thả rùa ở môi trường tự nhiên chứ ko nên tin mấy ông cứu hộ hay kiểm lâm gì đó nhé!!! đời này chả tin ai được nhất là bọn làm quan!!! :lau_mo_hoi:

kiểm lâm thì hên xui lắm nên tốt nhất là k giao cho chắc, nhưng còn mấy trung tâm cứu hộ uy tín thì mình tin họ sẽ có cách cứu được mấy pé
Trung tâm cứu hộ ng ta nhiệt tình hướng dẫn lắm đấy, ở đó vốn k nhận rùa tai đỏ vì đó là sinh vật ngoại lai, nhưng khi khách nói họ k nhận thì khách sẽ đem thả ra môi trường ngoài thì trung tâm ng ta cũng làm riêng 1 khu vực để nuôi đám tai đỏ đấy thôi

nói chung thì cũng tùy người k phải ai cũng là ng xấu, bạn cũng k nên quá bi quan như thế, hehe, cứ tùy duyên thôi

(còn chính tay mình thả ở môi trường tự nhiên thì mình phải biết nơi nào thích hợp với nó mới thả được chứ thả vào nơi k phù hợp với loài đó thì cũng chẳng khác nào mình giết nó, vì mình nghĩ k phải ai cũng có cơ hội vào rừng thả mấy em đi, và khi thả cũng nhớ cầu cho em nó k bị ai đó vô tình lụm được đem làm món gùa nấu chao nhé)

nhangak

Turquoise Member
kiểm lâm thì hên xui lắm nên tốt nhất là k giao cho chắc, nhưng còn mấy trung tâm cứu hộ uy tín thì mình tin họ sẽ có cách cứu được mấy pé
Trung tâm cứu hộ ng ta nhiệt tình hướng dẫn lắm đấy, ở đó vốn k nhận rùa tai đỏ vì đó là sinh vật ngoại lai, nhưng khi khách nói họ k nhận thì khách sẽ đem thả ra môi trường ngoài thì trung tâm ng ta cũng làm riêng 1 khu vực để nuôi đám tai đỏ đấy thôi

nói chung thì cũng tùy người k phải ai cũng là ng xấu, bạn cũng k nên quá bi quan như thế, hehe, cứ tùy duyên thôi

đồng ý nhất chí với chị :good_job: +1 nè

nhangak

Turquoise Member
Núi viền nuôi nhốt là ko có dc đâu :sad:.

Nếu mình nhớ ko lầm thì lúc trc có xem dc 1 bức hình ng ta nuôi được em núi viền sống khoẻ mạnh trong một môi truờng phải nói là ảo tung chảo @@.

1 cái chuồng chó nè, đất, lá cây phủ đầy, có vài cây thân gỗ lớn toả bóng mát, khá rộng rãi, thậm chí còn có nuớc đọng thành vũng đục ngầu @@, xung quanh là trái cây, rau vứt tứ tung, em rùa bò lên một cành cây mục nằm phơi nắng , cây cỏ dại mọc lưa thưa. Nhìn cực kỳ thích mắt nhưng muốn làm ko dễ @@.

Bây h lục tìm cái hình thì ko thấy nữa, nhưng mà nôm na thí nó trông thế này này.
View attachment 32301

làm thế phải có đất rộng,sao mà làm trong chuồng chó dc??

Chị tròn vo nói đúng đấy . "Biết nuôi chơi thì tốt nhất đừng nên nuôi làm gì" . Vì trò chơi nào cũng đều có điểm dừng và kết thúc. Cho nên nhắm nuôi được rồi hãy nuôi. Chứ theo phong trào . Như cái hồi mà chơi hamter . Bây giờ bán rẻ cũng khó ai mua.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Lược vàng rất tốt, nhưng em cho nó ăn có chừng mực thôi nhé. 1 con chỉ nên ăn 3 ngày - 7 ngày/1 lá thôi. Nếu em cho ăn nhiều, rùa dễ bị trúng độc lắm đó. Như người ta uống thuốc vậy, uống đủ liều rất tốt cho sức khoẻ, nhưng uống nhiều, sẽ dễ ngộ độc thuốc :) Hihi

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
làm thế phải có đất rộng,sao mà làm trong chuồng chó dc??

Cái sân đó ở vùng quê, lúc trc chắc dùng để nhốt chó, sau này ko xài nữa nên đem làm nhà cho nó thì phải :D.

nhangak

Turquoise Member
Cái sân đó ở vùng quê, lúc trc chắc dùng để nhốt chó, sau này ko xài nữa nên đem làm nhà cho nó thì phải :D.

oh,vậy thì rộng phải biết :go_mo: :go_mo:

Thu Kung

Banned
nhà mình cũng có mot e núi viền. cũng nuoi dc một time. điều kiện nhà rộng rãi có vườn. nen nếu bạn có nhã ý thi mình nhận nuôi dùm. nếu e đó ổn ổn thì lúc đó tính tiếp.