• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

show hàng,chuồng rùa sau 1 tuần làm theo cách của bobe

vinhmeodb

Huyền Vũ
- Ra hiệu thuốc tây hỏi thuốc tím sát trùng là người ta biết hà :D
- Ampiciline là thuốc TRỤ SINH, ko phải kháng sinh nhé, loại này là thuốc con nhộng, đạng bột dùng để rắc ngoài vết thương hay uống đều được( nhưng rùa thì ko cho uống j được hết) , có công dụng hút nước và làm khô, cho vết thương nhanh lên mài :D. Còn tetra thì mình chịu ==". Lúc bé chạy chơi té trầy đầu gối thì cứ rắc ambi :D là chóng lên mài, làm khô vết thương, tránh bị áp xe (nhiễm trùng, mưng mủ) :D.

Hiz, Ampicillin mà ko phải là thuốc kháng sinh hả? Tác động của nó lên vi khuẩn là phá hủy màng photpholipid, có nghĩa là tương tự Penicillin đó bạn à :lau_mo_hoi:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@vinhmeodb + @BoBeouuu: :D đây gọi là bất đồng ngôn ngữ đây mà. Thuốc kháng sinh và thuốc trụ sinh là 1 mà. Miền Bắc thường gọi là kháng sinh, miền Nam gọi là trụ sinh. :D Giống như miền Nam gọi quả roi là quả mận, quả dứa là trái thơm ấy :D

NguyenQuocPhan

YTC Developer
@vinhmeodb + @BoBeouuu: :D đây gọi là bất đồng ngôn ngữ đây mà. Thuốc kháng sinh và thuốc trụ sinh là 1 mà. Miền Bắc thường gọi là kháng sinh, miền Nam gọi là trụ sinh. :D Giống như miền Nam gọi quả roi là quả mận, quả dứa là trái thơm ấy :D

mấy cái thuốc các bác nói ở miền bắc khó kiếm quá.cái gì cũng phải lăn nội xa sôi mới tìm được.
kháng sinh 10 ppm là gì vậy chị sao em send google hok thấy,cả Sulfamid thì dùng thế nào ạ

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Kháng sinh sulfamid => Nghĩa là tên thuốc ấy mà :D. Thực ra, chị có đọc tài liệu về loại kháng sinh này, dùng nó có độc tính khá cao và khá là nguy hiểm. :D Em có thể pha đặc kháng sinh với nuớc rồi cho rùa ngâm vào trong đó hoặc nếu không, em có thể rửa sạch vết thương cho bé tai đỏ bằng muối pha loãng, lau khô sạch sẽ, rồi bôi vào vết thuơng. Kháng sinh sunfamid chia làm 4 loại, loại chúng ta cần dùng đó là sunfacetamid, hoặc là silver sunfadiazin, hoặc mafenid. :D Các loại thuốc kháng sinh (hay còn gọi là trụ sinh) thì bất cứ hiệu thuốc nào cũng bán mà em :D.

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Kháng sinh 10ppm sulfamid => Nghĩa là tên thuốc ấy mà :D. Thực ra, chị có đọc tài liệu về loại kháng sinh này, dùng nó có độc tính khá cao và khá là nguy hiểm. :D Em có thể pha đặc kháng sinh với nuớc rồi cho rùa ngâm vào trong đó hoặc nếu không, em có thể rửa sạch vết thương cho bé tai đỏ bằng muối pha loãng, lau khô sạch sẽ, rồi bôi vào vết thuơng. Kháng sinh sunfamid chia làm 4 loại, loại chúng ta cần dùng đó là sunfacetamid, hoặc là silver sunfadiazin, hoặc mafenid. :D Các loại thuốc kháng sinh (hay còn gọi là trụ sinh) thì bất cứ hiệu thuốc nào cũng bán mà em :D.

thanks chị em cũng đọc qua thấy ampiciline voi tetracyclin cũng khá giống nhau chỉ khác nồng độ của Ampi la 94% con tetracylin la 85%.chắc mang ra sài cũng được

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NguyenQuocPhan: Ấy em, ampicilin và tetracylin là hoàn toàn khác nhau em nhé. Kháng sinh có nhiều loại, và chia ra làm các nhóm kháng nhau. Mỗi loại lại có tác dụng chống nhiễm khuẩn khác nhau. Trong truờng hợp bé rùa bị thối mai, em nên dùng ampicilin nghe :D
PS: Kháng sinh tưởng là dễ dùng và giống nhau, nhưng chúng hoàn toàn khác nhau :D. Chớ nên dùng bừa bãi nhé. :D

vinhmeodb

Huyền Vũ
mấy cái thuốc các bác nói ở miền bắc khó kiếm quá.cái gì cũng phải lăn nội xa sôi mới tìm được.
kháng sinh 10 ppm là gì vậy chị sao em send google hok thấy,cả Sulfamid thì dùng thế nào ạ

PPM có nghĩa là parts per million, dịch ra tiếng việt nghĩa là một phần triệu. 10 ppm có nghĩa là trong 1kg (1000g) hợp chất thì chất đó chiếm 10 mg.

vinhmeodb

Huyền Vũ

Giờ mới biết điều này :keke_hehe: Tại chưa vào Nam bao giờ :em xin_em xin:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@vinhmeodb: Trong đó họ nói nhiều câu buồn cười lắm, như là quả roi họ gọi là quả mận. Hôm rồi, Ngọc kêu rất thích ăn mận, mẹ chồng chỉ ra cây roi, bảo sau này nó lớn nhiều quả lắm. :D Lúc đó, nhìn thấy, Ngọc bảo chắc mọi người bị lừa rồi, đây là roi chứ đâu phải mận :D. Sau mới biết trong nè người ta gọi thế. Còn quả mận thì cũng không rõ mọi người gọi là quả gì nữa :D

vinhmeodb

Huyền Vũ
@vinhmeodb: Trong đó họ nói nhiều câu buồn cười lắm, như là quả roi họ gọi là quả mận. Hôm rồi, Ngọc kêu rất thích ăn mận, mẹ chồng chỉ ra cây roi, bảo sau này nó lớn nhiều quả lắm. :D Lúc đó, nhìn thấy, Ngọc bảo chắc mọi người bị lừa rồi, đây là roi chứ đâu phải mận :D. Sau mới biết trong nè người ta gọi thế. Còn quả mận thì cũng không rõ mọi người gọi là quả gì nữa :D

Chắc quả Mận thì người ta lại gọi nó là quả Roi quá :Onion33:

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Thì anh em nào ra ngoài bắc nhớ : muốn hun người yêu nhớ kêu là cho anh dứa (thơm) 1 cái nha. :le_luoi: :le_luoi: :le_luoi:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thì anh em nào ra ngoài bắc nhớ : muốn hun người yêu nhớ kêu là cho anh dứa (thơm) 1 cái nha. :le_luoi: :le_luoi: :le_luoi:

Muốn "dứa" cứ xông vô mà "dứa" chứ :keke_hehe: .

NguyenQuocPhan

YTC Developer
vừa phẫu thuật cho em ý xong,mới làm được 1 vết thối to còn lại mấy vết nhỏ nữa.trong lúc phẫu thuật em ý ỉa cả dãy kinh qua bắn hết cả ra.
đây là 1 số hình ảnh anh em xem có gì sai thì chỉ bảo mình với.hix dun tay quá.
View attachment 28466 bông, ơgo,dao cạo

View attachment 28467
View attachment 28468
View attachment 28469
mình dùng loại thuốc sát trùng potardin 10% được không nhỉ.cái này mình đã phải vào hiệu thuốc ở bệnh viện bưu điện để mua mà cũng không có thuốc tím.mình đắp vào ampicilin loại 500mg
hiện h bé rùa đã đi ngủ.chiều mình sẽ phẫu thuật lốt những vết thối nhỏ,

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Ừ, Potardin 10% trong đó có chứa Povidone iod, dùng khá lành và tốt, tuy nhiên em chú ý là, nếu gặp ánh nắng mặt trời hay chất kiềm, thì nó sẽ mất tác dụng nhé. Chúc bé rùa yêu mau lành bệnh :).

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thấy nó xấu kinh dị chưa :sad:, nhưng mà công nhận bác khéo tay thật :D. Nhưng mà chuồng trại như nào mà để em nó bị thối mai vậy :sad:, bệnh này coi vậy chứ gây đau rát dữ lắm đó, em nó xịt từa lưa ra là biết rồi :sad:.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Tội nghiệp em nó, mà bản thân cái thuốc povidone này cũng gây đau rát nữa. Lần truớc, em Bo nhà mình bị cắn, trụi cả lông đầu, lông mặt. Xịt povidone 1 tháng, lại xinh như thường. :D nhìn nè :D
@BoBeouuu: Em không đi chơi 30/4 hả?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tội nghiệp em nó, mà bản thân cái thuốc povidone này cũng gây đau rát nữa. Lần truớc, em Bo nhà mình bị cắn, trụi cả lông đầu, lông mặt. Xịt povidone 1 tháng, lại xinh như thường. :D nhìn nè :D
@BoBeouuu: Em không đi chơi 30/4 hả?

Đi chơi mấy ngày này chen lấn mệt lắm chị ơi :sad:.

Với lại trường em được nghỉ đại lễ hết tuần luôn :D, nên e chờ sau lễ mới bắt đầu .... sung sướng :D.

@Phan: Bệnh này rất dễ tái nhiễm nhé bác, cẩn thận đấy :sad:

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Thấy nó xấu kinh dị chưa :sad:, nhưng mà công nhận bác khéo tay thật :D. Nhưng mà chuồng trại như nào mà để em nó bị thối mai vậy :sad:, bệnh này coi vậy chứ gây đau rát dữ lắm đó, em nó xịt từa lưa ra là biết rồi :sad:.

mình cũng không hiểu tại sao nữa.mấy anh sinh viên bảo có lần thấy nó trèo ra mấy anh ý bắt bỏ lại chuồng cho.mình nghĩ chắc nó trèo ra bị rơi đây mà :Onion09: nhưng mà có bị rơi thì cũng không bị thối quanh mai được.mình để ý thấy quanh vùng đấy cũng bị thối vết lại rất nhỏ không có máu loang
cái vết này to còn rễ làm chư chiều cạo mấy vết thối nhỏ không khéo chắc em ý chảy máu mất

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@Bobeouuu: :D Oa, sướng thiệt, được nghỉ cả tuần :D Ủa, nhưng em học ngành gì đó :D

E học CNTT :D

mình cũng không hiểu tại sao nữa.mấy anh sinh viên bảo có lần thấy nó trèo ra mấy anh ý bắt bỏ lại chuồng cho.mình nghĩ chắc nó trèo ra bị rơi đây mà :Onion09: nhưng mà có bị rơi thì cũng không bị thối quanh mai được.mình để ý thấy quanh vùng đấy cũng bị thối vết lại rất nhỏ không có máu loang
cái vết này to còn rễ làm chư chiều cạo mấy vết thối nhỏ không khéo chắc em ý chảy máu mất

Rớt cũng là 1 nguyên nhân gây dập yếm ===> thối yếm :sad:, trong chuồng nuôi tốt nhất nên có nhiều khu có độ ẩm khác nhau để đáp ứng nhu cầu của em nó :D.

Như nhà mình thì có cái ao, trưa nóng cứ việc tắm. Tắm xong thì ra sân sau má (sân nắng, nhiệt độ cao) phơi cho khô mai, chừng nào nóng quá thì bò vào hầm trú hoặc gốc cây dâm bụt mà ngủ (nhiệt độ mát, khô ráo) .

Chứ nhiều khi chuồng nuôi chỉ ẩm quá hoặc khô quá hay nóng quá cũng gây ra cái bệnh thối mai này :sad:.

Lăn lộn với tụi ba gờ thế mà có ích thật :lau_mo_hoi: