• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tác dụng của cây lược vàng với bệnh ở rùa

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Như các bác đã biết, cây lược vàng là một cây thuốc quý, dễ trồng, và trị được rất nhiều bệnh ở nguời. Và trong khi tìm hiểu, thử nghiệm v...v.. em cũng phát hiện ra một điều, là nó cũng có tác dụng với bé rùa nhà mình nữa đấy ạ. Có bác nào đã thử điều này chưa ạ :loa_loa:

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Thông tin hay đấy, em thử với bệnh gì của rùa nhà em vậy ? :m208:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thấy tụi nó cũng thích xơi cây này ... Nhưng thật tình thì k biết công dụng của nó là j cả :(

Vâng, cây này có khá nhiều tác dụng đối với cả nguời bác ạ. Ví dụ bác mà bị ngoại thương chẳng hạn => đắp rượu thuốc lá lược vàng, hoặc lược vàng giã nát => cực kỳ hữu hiệu, nahnh khỏi, liền sẹo cực nhanh. Còn bị như đau họng hay sao đó => nhai lược vàng với chút muối, 2 hôm thì khỏi. Còn chữa được thấp khớp,...v...v... nữa. Cây dễ trồng, Mà bác cứ trồng vô chuồng của rùa cũng ok luôn :bye:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thông tin hay đấy, em thử với bệnh gì của rùa nhà em vậy ? :m208:

Hôm truớc đó, em lên mạng, tìm hiểu về bệnh của rùa, đúng lúc bé rùa của em, có một bé cái chân nó bị thương, bong tróc móng, lại chán ăn nằm gục gặc 1 chỗ, kiểu như sắp chết ấy anh ạ. Thế là em 1 ngày cho nó ăn 1/2 lá lược vàng. Thấy tình hình khá khẩm hơn, đã bò lổm ngổm, vết thương nhanh lành, đã mọc da non, hiếu động và ăn tốt hơn nữa. Em đang theo dõi tình hình của em nó, nhưng biến chuyển khá tốt. :D Mà cây lược vàng này, công dụng cũng nhiều, hữu ích cho cả con người nữa :D Đã được mẹ em kiểm chứng, sau lần bị lộn cổ xe bus và đau họng. :keke_hehe:Còn bố chồng em bị thấp khớp, thì cũng dùng ruợu lá lược vàng xoa bóp 1 tuần, là cũng đỡ nhiều lắm. Chắc là sẽ mở rộng nghiên cứu với việc chữa bệnh ở rùa, chó, mèo hay các động vật khác. Em nghĩ cũng tốt

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Hôm truớc đó, em lên mạng, tìm hiểu về bệnh của rùa, đúng lúc bé rùa của em, có một bé cái chân nó bị thương, bong tróc móng, lại chán ăn nằm gục gặc 1 chỗ, kiểu như sắp chết ấy anh ạ. Thế là em 1 ngày cho nó ăn 1/2 lá lược vàng. Thấy tình hình khá khẩm hơn, đã bò lổm ngổm, vết thương nhanh lành, đã mọc da non, hiếu động và ăn tốt hơn nữa. Em đang theo dõi tình hình của em nó, nhưng biến chuyển khá tốt. :D Mà cây lược vàng này, công dụng cũng nhiều, hữu ích cho cả con người nữa :D Đã được mẹ em kiểm chứng, sau lần bị lộn cổ xe bus và đau họng. :keke_hehe:Còn bố chồng em bị thấp khớp, thì cũng dùng ruợu lá lược vàng xoa bóp 1 tuần, là cũng đỡ nhiều lắm. Chắc là sẽ mở rộng nghiên cứu với việc chữa bệnh ở rùa, chó, mèo hay các động vật khác. Em nghĩ cũng tốt

Hèn chi con cái nhà mình lúc mới về bị thương ở hai bên tai, trầy da, chảy máu cứ thích ngồm ngoàm lá lược vàng suốt :) . Được 2 ngày là lên mài rồi kéo da non luôn :shok: .

llvllooncake

YTC Developer
dòm lá giống cây phát tài zậy :hmmm:

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
dòm lá giống cây phát tài zậy :hmmm:

Không, cây này và cây phát tài là 2 loại hoàn toàn khác nhau. Cẩn thận lại cho bé ăn nhầm thì :lau_mo_hoi: Cây phát tài phát lộc nhà mình toàn để trên bàn thờ :lau_mo_hoi: để rùa ngoạm chắc các cụ quở chết :lau_mo_hoi:

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chưa biết công dụng thế nào. Nhưng hạn chế cho ăn vì nó có độc dược trong đó... Nên tốt nhất là không nên cho ăn

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Chưa biết công dụng thế nào. Nhưng hạn chế cho ăn vì nó có độc dược trong đó... Nên tốt nhất là không nên cho ăn

Vâng, đúng là hạn chế cho nó ăn, vì quả thực cây lược vàng rất là tốt, nhưng nếu ăn quá nhiều thì lại độc. Vậy nên, theo em, khi rùa bị bệnh, thì chỉ nên ăn với liều lượng 2 - 3 1/2 lá/ ngày /1 lần/. :m057:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Vâng, đúng là hạn chế cho nó ăn, vì quả thực cây lược vàng rất là tốt, nhưng nếu ăn quá nhiều thì lại độc. Vậy nên, theo em, khi rùa bị bệnh, thì chỉ nên ăn với liều lượng 2 - 3 1/2 lá/ ngày /1 lần/. :m057:

Tốt nhất cứ trồng vào đó, để lúc nào nó cần nó quất :D.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Tốt nhất cứ trồng vào đó, để lúc nào nó cần nó quất :D.

Nhờ có anh kehuydiet7, mình mới nhớ ra 1 điều là, không nên cho cục cưng ăn quá nhiều lược vàng. Chỉ khi nào bé bị bệnh, thì vài ngày cho ăn 1 lần, với số lượng ít thôi. Như vậy sẽ tốt hơn :good_job: Kể cả người cũng thế, đối với con người, thì một ngày cũng chỉ nên ăn 2 - 4 lá nếu bị bệnh, còn đắp ngoài da thì không sao hết. Suýt quên béng điều này :lau_mo_hoi: mà cho ăn nhiều quá thì thành ra giết các em mất :lau_mo_hoi: Hihi cám ơn a diet7 đã nhắc giùm :phew:

thanh_vip101

T.Viên Năng Động
cây lược vàng cho rùa núi vàng ăn từ 1 năm trở lên thì rùa sẽ trở thành 1 loại thuoc6 dùng trong đông y.Rất là quý,tăng lực là chính,người già dùng sẽ giống như nhân sâm.

lưu ý:
lá lược vàng màu xanh cho ăn lâu thì rùa thành thuốc khác nha.
vòi lược vàng màu tím tím cho ăn lâu thì rùa lại thành ra 1 loại thuốc khác.

cái này mình tìm hiểu và biết chỉ có rùa núi vàng và 1 loại nữa(xin phép kô nêu tên) có thể làm ra thuốc

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
cây lược vàng cho rùa núi vàng ăn từ 1 năm trở lên thì rùa sẽ trở thành 1 loại thuoc6 dùng trong đông y.Rất là quý,tăng lực là chính,người già dùng sẽ giống như nhân sâm.

lưu ý:
lá lược vàng màu xanh cho ăn lâu thì rùa thành thuốc khác nha.
vòi lược vàng màu tím tím cho ăn lâu thì rùa lại thành ra 1 loại thuốc khác.

cái này mình tìm hiểu và biết chỉ có rùa núi vàng và 1 loại nữa(xin phép kô nêu tên) có thể làm ra thuốc

:co_y_tuong_xau: Thịt rùa à :co_y_tuong_xau: Ác quá nghe :co_y_tuong_xau: Phản đối ăn thịt rùa :co_y_tuong_xau:

thanh_vip101

T.Viên Năng Động
cái này thật,rùa hầm thuốc bắc trong nam nó làm hà rầm.
loại được đặt nuôi trong khu lá lược nữa thì giá chỉ có đại gia bao thôi,kô chỉ có lá lược vàng thôi, còn nhiều loại cây thuốc quý kháccũng cho rùa an nữa.
khi nào nuôi chán kêu anh,anh cho bài thuốc hầm gia truyền,hầm vào là ông ăn bà sợ...=))

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
loại được đặt nuôi trong khu là lược nữa thì giá chỉ có đại gia bao thôi

khi nào nuôi chán kêu anh,anh cho bài thuốc hầm gia truyền,hầm vào là ông ăn bà sợ...=))

:lau_mo_hoi: Híc, cho em xin đi ạ. :lau_mo_hoi: Ông xã em mà dám xơi thịt rùa :lau_mo_hoi: là em đá cổ ra khỏi nhà ngay :lau_mo_hoi:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
loại được đặt nuôi trong khu lá lược nữa thì giá chỉ có đại gia bao thôi,kô chỉ có lá lược vàng thôi, còn nhiều loại cây thuốc quý kháccũng cho rùa an nữa.

Vừa trồng cây lược vàng vào chỗ nuôi được 1 ngày thì ........ ko thể tàn tạ hơn được nữa. 4 con bu vô tùng xẻo thấy mà thương =="

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Vừa trồng cây lược vàng vào chỗ nuôi được 1 ngày thì ........ ko thể tàn tạ hơn được nữa. 4 con bu vô tùng xẻo thấy mà thương =="

:Onion38: Hôm qua, chị cho anh rể chị coi cái bể rùa xốp em làm, anh khen quá trời :good_job: :157: