• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Janzy Tran

lazymen said:
bạn mua 1 bao đất, 1 bao mùn dừa, rồi trộn với đất thường..........nếu ko dùng mùn dừa vs đất thg cũng đc
bạn ơi, cho mình hỏi cách vệ sinh chuồng đc ko? mình lót mùn dừa và có đặt 1 chậu cây lá lược vàng. mình có cần cho rùa uống nc ko? uống bằng cách nào? bao lâu rùa đi "ị" 1 lần? :(

Janzy Tran

lazymen said:
thay lớp đất bề mặt khi cảm thấy bẩn, rùa cần 1 máng uống nước, từ 2-4 ngày rùa ị một lần, có khi nhanh hoặc lâu hơn
ah ah, tình hình là mình nuôi đc khoảng 1-2 tuần gì rồi mà ko thấy bé đi ị. ko biết là bé có đi ị trong chuồng có lót mùn dừa ko nữa @.@ mình để đĩa đựng nc có dằn vài viên đá đc ko? mình ko biết làm máng nc

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mỗi ngày, truớc khi cho rùa ăn, lấy rau nhúng sơ qua nước, nhưng đừng giũ, nước sẽ đọng lại trên lá, rùa ăn thì tiện uống luôn nên ko phải lo thiếu nước nhé :).

Janzy Tran

Bobeouuu said:
Mỗi ngày, truớc khi cho rùa ăn, lấy rau nhúng sơ qua nước, nhưng đừng giũ, nước sẽ đọng lại trên lá, rùa ăn thì tiện uống luôn nên ko phải lo thiếu nước nhé :).

ah ah, hiểu rồi, cám ơn bạn nhiều nhé

Janzy Tran

mọi ng có thể cho mình biết là sao e Núi Vàng của mình bắt đầu biếng ăn ko? ăn ít hẳn. mang về đc 10 ngày. cách 1 ngày cho ăn 1 lần, luân phiên cà chua(1 quả), nấm(1 cụm to bằng nắm tay e bé), xà lách(cũng cỡ đó), bây giờ cho an thì thấy ít ăn hẳn. thử cho ăn chuối thì đc có 1 lát chuối. như vậy là bị gì vậy ạ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Janzy Tran said:
mọi ng có thể cho mình biết là sao e Núi Vàng của mình bắt đầu biếng ăn ko? ăn ít hẳn. mang về đc 10 ngày. cách 1 ngày cho ăn 1 lần, luân phiên cà chua(1 quả), nấm(1 cụm to bằng nắm tay e bé), xà lách(cũng cỡ đó), bây giờ cho an thì thấy ít ăn hẳn. thử cho ăn chuối thì đc có 1 lát chuối. như vậy là bị gì vậy ạ?
Đừng cho ăn nữa em, mỗi ngày cho nó phơi nắng tích cực vào (5-10p, 7h-7h15).
Phơi liên tục trong 1 tuần, kết hợp cho ăn xà lách, cải ngọt, lược vàng.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@Xoenxoen
E xem coi nó có đi ngoài, ăn uống bt ko ? Mũi có chảy nước, có hay há miệng thở ko ? E tiếp tục theo dõi r lên đây hỏi tiếp nhé.
P/s: Lần sau nhớ viết có dấu.

xoenxoen

Dạ pé i ra giun .... E đã cho en bí đỏ vs en 1 ít albendazole..... Hôm nay thấy cho vao chuồn cung wậy phá r..... .... Vừa nay mới i 1 cục phân trắng trắng trong trong.... ... Phía trong thi vàng vàng.... Hơi sệt... Chék tại e cho en cà chua.... Pe en vantốt a ạ.... Sáng 1/4 quả cà chua... Chiù 1/4 cà chua nữa..... Ak mà e làm chuồng thùg xốp để ngoài trời.... Lót bằng xơ dừa đc k ạk

xoenxoen

Chết .... Giup e a bo.... Pé k há miệg.... K chảy nc mũi ... Nhưng lâu lâu e nghe pé tho lỗ mui... Khè khè như có nc mũi vậy......

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bé đi ra giun,size 11.
Cho uống 1/8 viên thuốc giun, cạ thật nhuyễn, trộn vào thức ăn. Hôm nay cho ăn, ngày mai theo dõi xem phân có "giun chết" ko ? Nếu có thì ngưng.

Chuồng ngoài trời.
Nhớ bọc chuồng bằng băng keo, đục lỗ để thoát nước phòng khi trời mưa, và phải có chỗ mát cho nó rúc, lót xơ dừa ok.

Rùa núi vàng là loài thụ động, chúng chỉ hay bò khi lần đầu về nhà mới vì muốn khám phá, khi đã quen và thích chỗ ở mới rồi, chúng sẽ nằm lì cả ngày :03: . Trong trường hợp chỗ ở mới ko đáp ứng dc nhu cầu, chúng sẽ liên tục tìm đường thoát :lau_mo_hoi: . Có lần a đi chơi bỏ đói nó vài ngày, đục banh thùng mút chui ra ngoài phá teng beng vườn rau luôn :lau_mo_hoi: .

P/s: Lần sau e sử dụng nút Sửa nội dung ở góc phải để thêm vào bài nhé, ko dc post 3 bài cùng lúc như vậy :lau_mo_hoi: