• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
@Bobeouuu

Mình đọc hướng dẫn thấy kêu rùa tiêu hoá chậm, nên cho ăn nhiều nó dễ bị rối loạn tiêu hoá @@ vì thế nên chả dám cho ăn liên tục.

Tại mình cũng chưa làm xong chuồng nên chưa cho nó vào ở đc, đợi xong mới cho vào ở, lúc đấy mới có đồ để đựng đồ ăn cho nó, rồi nó muốn ăn khi nào thì ăn :D

Rùa con cần canxi để phát triển mai và xương, thế mình cho ăn nang mực (yếm mực) khoảng 1 đến 2 lần ăn 1 tháng được không nhỉ??? vì có chỗ thì bảo ăn dc để giúp phát triển mai tốt và đẹp, chỗ thì kêu tuyệt đối ko cho ăn mặn mà phải cho ăn chay vì tiêu hoá của rùa kém... chả biết cho ăn gì luôn

Rùa con như thế này bạn hướng dẫn mình chu trình chăm nó như thế nào để khoẻ và mai đẹp với nhé >.< (thức ăn, phơi nắng, hoạt động v.v...)

Lần nữa cảm ơn mod nhiệt tình nhất web :D
Rùa tiêu hoá chậm, tức là nó ăn 1 bữa xong lâu lắm mới cần ăn lại.
Còn rối loạn là tại vì bạn cho nó ăn bậy bạ mới bị thôi.
Nang mực thì thoải mái tuần/lần, ít thôi, đừng cho nó ăn thịt, cho ăn cải ngọt hay cải bẹ xanh rồi phơi nắng mỗi ngày 15p là quá ok với rùa con rồi.

Chú ý nếu em còn quá bé thì phải giữa chuồng thật khô ráo, chống ẩm tối đa nhé, dính viêm phổi là ko chữa dc đâu, cho phơi nắng mỗi ngày để em nó tiêu hoá dc tốt.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Rùa tiêu hoá chậm, tức là nó ăn 1 bữa xong lâu lắm mới cần ăn lại.
Còn rối loạn là tại vì bạn cho nó ăn bậy bạ mới bị thôi.
Nang mực thì thoải mái tuần/lần, ít thôi, đừng cho nó ăn thịt, cho ăn cải ngọt hay cải bẹ xanh rồi phơi nắng mỗi ngày 15p là quá ok với rùa con rồi.

Chú ý nếu em còn quá bé thì phải giữa chuồng thật khô ráo, chống ẩm tối đa nhé, dính viêm phổi là ko chữa dc đâu, cho phơi nắng mỗi ngày để em nó tiêu hoá dc tốt.
ừ, mình cảm ơn :D bây giờ có thể đủ kiến thức nuôi và chăm sóc rùa rồi ^^ nay mình mua đất thịt về, thấy nó cũng ẩm, chắc ko cho rùa con vào ở đc nhỉ? mà đặc biệt nó rất thích chui rúc vào chăn ngủ @@ ngày nào cũng thế, khi nào hoàn thành chuồng mình show cho bạn coi rồi góp ý giúp mình nhá :3

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
ừ, mình cảm ơn :D bây giờ có thể đủ kiến thức nuôi và chăm sóc rùa rồi ^^ nay mình mua đất thịt về, thấy nó cũng ẩm, chắc ko cho rùa con vào ở đc nhỉ? mà đặc biệt nó rất thích chui rúc vào chăn ngủ @@ ngày nào cũng thế, khi nào hoàn thành chuồng mình show cho bạn coi rồi góp ý giúp mình nhá :3
Rùa nói chung, thích chui rúc và khô ráo, chăn là một chỗ cực lí tưởng. Chỉ sợ nó bậy ra thì mệt lắm nhé.
Nếu bạn muốn chăm em thiệt tốt thì nên làm chuồng vừa thôi, có thể đem đi dc, trời mưa thì đem vào nhà, trời nắng thì đem ra, trong đó lót ít rơm, bé sẽ rất thích.

Còn nếu đất quá ẩm thì bạn nên phơi sơ qua nắng một tí nhé. Nuôi rùa con cũng khoai lắm đấy :).

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Rùa nói chung, thích chui rúc và khô ráo, chăn là một chỗ cực lí tưởng. Chỉ sợ nó bậy ra thì mệt lắm nhé.
Nếu bạn muốn chăm em thiệt tốt thì nên làm chuồng vừa thôi, có thể đem đi dc, trời mưa thì đem vào nhà, trời nắng thì đem ra, trong đó lót ít rơm, bé sẽ rất thích.

Còn nếu đất quá ẩm thì bạn nên phơi sơ qua nắng một tí nhé. Nuôi rùa con cũng khoai lắm đấy :).
ok cảm ơn bạn nhiều :D
Nghe mọi người nói nuôi rùa con khó vì ko cẩn thận nó sẽ die :D thấy cũng lo lo nhưng ko sao :D
Cái sóng nhựa của mình nhỏ à, mang ra mang vô đc, thế nên mình cũng ko có đục lỗ thoát nước, chắc ko sao :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
thichruacanh said:
cho em hỏi nếu rùa bị tiêu chảy thì chữa như nào ạ
Cách trị:
Tiêu chảy : mua viên thuốc trị tiêu chảy Gadinan cho người. đập nhuyễn trộn chung với thức ăn hoặc nước uống( rùa mới bắt về có dấu hiệu phân lỏng nên làm bước này đầu tiên).

Gửi cho bạn luôn cách trị viêm mắt, cảm, sổ mũi và Giun sán nhé :D toàn những bệnh thường gặp ở rùa

Viêm mắt : mua thuốc nhỏ mắt, chống nhiễm trùng, làm theo chỉ dẫn trong đó. Mua loại tốt có mười mấy ngàn thôi

Giun sán : mua fugacar lấy 1/4 viên đập nhuyễn trộn chung với thức ăn. 1 năm làm 1 lần.

Cảm, sổ mũi : Nên đem ngâm nước ấm. sau đó đem phơi nắng nhẹ, kiếm chỗ nào mát cho em nó nghỉ ngơi. Tối bỏ vào chỗ nào ấm áp.

Trích từ bài viết của kehuydiet7

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Cách trị:
Tiêu chảy : mua viên thuốc trị tiêu chảy Gadinan cho người. đập nhuyễn trộn chung với thức ăn hoặc nước uống( rùa mới bắt về có dấu hiệu phân lỏng nên làm bước này đầu tiên).

Gửi cho bạn luôn cách trị viêm mắt, cảm, sổ mũi và Giun sán nhé :D toàn những bệnh thường gặp ở rùa

Viêm mắt : mua thuốc nhỏ mắt, chống nhiễm trùng, làm theo chỉ dẫn trong đó. Mua loại tốt có mười mấy ngàn thôi

Giun sán : mua fugacar lấy 1/4 viên đập nhuyễn trộn chung với thức ăn. 1 năm làm 1 lần.

Cảm, sổ mũi : Nên đem ngâm nước ấm. sau đó đem phơi nắng nhẹ, kiếm chỗ nào mát cho em nó nghỉ ngơi. Tối bỏ vào chỗ nào ấm áp.

Trích từ bài viết của kehuydiet7
Rùa đi phân lỏng có thể là do thức ăn có quá nhiều nước, như cà chua, đu đủ. Chỉ dùng thuốc khi rùa đi ra 1 bãi lợn cợn, hôi, lừ đừ, ít bò thôi nhé.

Còn sóng nhựa mà ko đục lỗ thì ko trồng cây dc đâu :).
Nói chung là cứ set xong chụp hình up lên xem :).

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Rùa đi phân lỏng có thể là do thức ăn có quá nhiều nước, như cà chua, đu đủ. Chỉ dùng thuốc khi rùa đi ra 1 bãi lợn cợn, hôi, lừ đừ, ít bò thôi nhé.

Còn sóng nhựa mà ko đục lỗ thì ko trồng cây dc đâu :).
Nói chung là cứ set xong chụp hình up lên xem :).
Tại bạn ấy hỏi cách chữa tiêu chảy cho rùa nên post lên thế :p

Giờ bỏ hết đất ra đục lỗ chắc chết luôn @@
Mình trồng có 1 cây à, vì trồng nhiều nhìn rối, ăn gì thì có đĩa cho ăn rồi :p chủ yếu trồng cho nó có không khí cảnh quan tý thôi ^^ cây chết thì bỏ trồng cây khác ý mà, chứ mình ko có ý định tưới nhiều nước vào đó sợ ko có chỗ thoát hihe, với cả mình để chuồng trong phòng cũng sợ nước thoát ra ngoài bẩn :p

Mai mình up hình cho bạn xem thử nhé, có gì góp ý cho mình với ^^ cũng ko đẹp đẽ gì cho lắm :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Tại bạn ấy hỏi cách chữa tiêu chảy cho rùa nên post lên thế :p

Giờ bỏ hết đất ra đục lỗ chắc chết luôn @@
Mình trồng có 1 cây à, vì trồng nhiều nhìn rối, ăn gì thì có đĩa cho ăn rồi :p chủ yếu trồng cho nó có không khí cảnh quan tý thôi ^^ cây chết thì bỏ trồng cây khác ý mà, chứ mình ko có ý định tưới nhiều nước vào đó sợ ko có chỗ thoát hihe, với cả mình để chuồng trong phòng cũng sợ nước thoát ra ngoài bẩn :p

Mai mình up hình cho bạn xem thử nhé, có gì góp ý cho mình với ^^ cũng ko đẹp đẽ gì cho lắm :D
Thật ra mà nói, bạn ko đục lỗ thùng thì dù bạn ko tưới cây nó cũng rất khắm vì rùa tè kinh lắm, ẩm lâu ngày là sinh ra nấm mốc ngay. Trừ khi bạn đem chuồng ra phơi nắng thường xuyên thì mới hết dc.
Nếu nuôi bằng chuồng mà ko có lỗ thoát nước thì tốt nhất nên nuôi bằng mùn cưa, loại để nuôi hamster ấy. Dễ dọn.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Thật ra mà nói, bạn ko đục lỗ thùng thì dù bạn ko tưới cây nó cũng rất khắm vì rùa tè kinh lắm, ẩm lâu ngày là sinh ra nấm mốc ngay. Trừ khi bạn đem chuồng ra phơi nắng thường xuyên thì mới hết dc.
Nếu nuôi bằng chuồng mà ko có lỗ thoát nước thì tốt nhất nên nuôi bằng mùn cưa, loại để nuôi hamster ấy. Dễ dọn.
Vậy để mình tìm cách đục lỗ xem như thế nào, chứ giờ lấp đất hết rồi lôi ra chết luôn >.<
Mình để trong nhà nên sợ đục lỗ nó rơi hết đất ra ngoài thôi :p bẩn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Vậy để mình tìm cách đục lỗ xem như thế nào, chứ giờ lấp đất hết rồi lôi ra chết luôn >.<
Mình để trong nhà nên sợ đục lỗ nó rơi hết đất ra ngoài thôi :p bẩn.
Ok, mình chờ hình vậy :).

demonht

Chào các bạn, cho mình hỏi ở Đà Nẵng có cửa hàng nào chuyên bán rùa không, mình mới xây cái hòn non bộ bây giờ tính mua con rùa nước thả vào mà tìm không ra.
Cho mình hỏi thêm là hiện nay rùa sáu mắt (4 đồng tử) có bán không và giá cả như thế nào ạ, sao mình tìm trên mang không thấy ai bán hết, toàn là rùa ngoại nhập về không ah`.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
demonht said:
Chào các bạn, cho mình hỏi ở Đà Nẵng có cửa hàng nào chuyên bán rùa không, mình mới xây cái hòn non bộ bây giờ tính mua con rùa nước thả vào mà tìm không ra.
Cho mình hỏi thêm là hiện nay rùa sáu mắt (4 đồng tử) có bán không và giá cả như thế nào ạ, sao mình tìm trên mang không thấy ai bán hết, toàn là rùa ngoại nhập về không ah`.
Mình chỉ biết chỗ bán trong SG và HN (các chỗ này có nhận ship về các tỉnh nhé)
Đà Nẵng hầu như toàn bán rùa tai đỏ, ko có chỗ bán rùa cảnh :p (nghe 1 người bạn ngoài đấy báo thế)

Còn về rùa 6 mắt (4 đồng tử) - hình như 4 đồng tử giả, chỉ có 2 mắt thật thì mình có nghe qua,và trong box này cũng có 1 người sở hữu nó, mà mình chả nhớ là ai vì chỉ mới đọc qua và thấy "độc" thôi, giờ hầu như chỉ có rùa núi vàng, hộp trán vàng, 3 gờ v.v... chứ "hầu như" không có rùa 6 mắt đó nữa :p (rùa này ngày xưa các bô lão, quan văn quan võ hay đem tiến vua thì phải) :le_luoi:

Moon_rua

Bác cho em hỏi rùa núi vàng nhà em bị bong da ở đầu cổ rất nhìu là bị sao vậy ạ có phải là thiếu chất k ạ mà vậy thì cần bổ sung j k ạ

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Bác cho em hỏi rùa núi vàng nhà em bị bong da ở đầu cổ rất nhìu là bị sao vậy ạ có phải là thiếu chất k ạ mà vậy thì cần bổ sung j k ạ
Không sao cả đâu bạn nhé, Rùa là loài bò sát nên chắc chắn sẽ thay da .Khi rùa thay da sẽ bong từng lớp mỏng như loài rắn .Đó là hình thức rùa đang phát triển toàn diện cơ thể trưởng thành.

Moon_rua

Gà Lazy said:
Không sao cả đâu bạn nhé, Rùa là loài bò sát nên chắc chắn sẽ thay da .Khi rùa thay da sẽ bong từng lớp mỏng như loài rắn .Đó là hình thức rùa đang phát triển toàn diện cơ thể trưởng thành.
Vay a thank ban nha

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Mà ban ơi mình dung ipad nên k thể post dc hình lên bạn có cách nào k chỉ mình với
ipad cũng giống máy tính mà, bạn có thể chụp hình lại, sau đó up hình lên 1 trang nào đấy (mình hay up lên facebook) rồi copy đường link gắn vào bên này thì nó sẽ ra hình, vì web bên này ko hỗ trợ tải ảnh trực tiếp mà hỗ trở kiểu up ảnh bằng link nên cũng hơi bất tiện bạn ạ