• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Andywin8101 said:
Rùa nhà mình bị đỏ quanh mắt và mũi có bong bóng thế có sao ko mọi người
Bị bệnh đau mắt rồi bạn, bạn ra tiệm thuốc mua nước muối sinh lý (natri clorid 0.9%) nhỏ mắt cho nó mỗi ngày, sau đó kết hợp cho ăn thêm cà chua (bỏ hột bỏ vỏ) , bí đỏ (2 loại này hấp cho mềm đi hãy cho ăn) - trích từ Bobeouuu

Nhớ phơi nắng cho em nó khoảng 15p mỗi ngày trong khoảng thời gian từ 8h ~ 9h sáng để phòng bệnh và diệt khuẩn nhé :D

em vừa mới mua 1 em núi vàng size 12 về khá dạn ngươi sau khi về em thả nó ở ngoài thì phát hiện có con gì nhỏ nhỏ đen đen thì phải làm sao ạ

Gà Lazy

Moderators V.I.P
@Bobeouuu

Bác cho e hỏi, con rùa núi vàng size 9 nhà e nó ăn nhiều kinh khủng (chủ yếu là ăn dưa leo) , cứ bỏ đồ ăn ở đó là nó bò ra ăn, ăn xong nó lại bò vào, đc lúc nó lại bò ra ăn, hôm nay sau khi ăn xong 2 hiệp rồi thì nó bò vào trong "nhà" nó và e để ý thấy có hiện tượng ngáp ngáp (dạng đớp không khí) xong dưới cổ cứ đẩy đẩy lên (giống nôn mửa) khi ngáp xong răng chạm vào thì nghe kèn kẹt (giống nghiến răng) , thế có bị sao không bác???? :(

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
em vừa mới mua 1 em núi vàng size 12 về khá dạn ngươi sau khi về em thả nó ở ngoài thì phát hiện có con gì nhỏ nhỏ đen đen thì phải làm sao ạ
Không sao đâu nhé. Đó là ve hay bọ, bạn mua nước muối sinh lý (natri clorid 0.9%) pha với nước tắm kĩ cho em nó sau đó lấy nhíp nhổ ra hoặc làm gì để bắt ra là được, giống nuôi chó có ve thôi mà (có điều mình chưa bị bao giờ :v)

Gà Lazy said:
Không sao đâu nhé. Đó là ve hay bọ, bạn mua nước muối sinh lý (natri clorid 0.9%) pha với nước tắm kĩ cho em nó sau đó lấy nhíp nhổ ra hoặc làm gì để bắt ra là được, giống nuôi chó có ve thôi mà (có điều mình chưa bị bao giờ :v)
à mình tắm r nhưng k có con nào lúc mình giết 1 con dưới đất đem lên có mùi gì gì kinh cực

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
à mình tắm r nhưng k có con nào lúc mình giết 1 con dưới đất đem lên có mùi gì gì kinh cực
Chắc do chỗ nuôi của bạn hoặc bạn kiểm tra chưa kĩ thôi :p rùa bình thường là ok r :p

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
hình như đó là kiến thì phải @@
Nếu là kiến thì bạn bỏ rùa ra khỏi chỗ đó nhé, nuôi chỗ nào thoáng thoáng ấy, tốt nhất là nên làm 1 cái chuồng và bỏ ra ngoài trời nuôi cho rùa khoẻ mạnh, nhớ có 1 cái mái che để rùa trú nắng hay mưa nhé

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
@Bobeouuu

Bác cho e hỏi, con rùa núi vàng size 9 nhà e nó ăn nhiều kinh khủng (chủ yếu là ăn dưa leo) , cứ bỏ đồ ăn ở đó là nó bò ra ăn, ăn xong nó lại bò vào, đc lúc nó lại bò ra ăn, hôm nay sau khi ăn xong 2 hiệp rồi thì nó bò vào trong "nhà" nó và e để ý thấy có hiện tượng ngáp ngáp (dạng đớp không khí) xong dưới cổ cứ đẩy đẩy lên (giống nôn mửa) khi ngáp xong răng chạm vào thì nghe kèn kẹt (giống nghiến răng) , thế có bị sao không bác???? :(
Rùa bé rất cố ăn, vì đó là bản năng sinh tồn của nó, ngoài thiên nhiên, tỉ lệ rùa con sống sót rất ít nên nó phải ráng. Đó là chuyện bt nhé.

Cho ăn thêm các loại rau và hoa quả ít ngọt nhé.

Dưa leo ko dc mềm, nên khi táp xong em nó bị mỏi mồm, vậy thôi. Nhưng cũng có thể là do táp miếng to quá, nên bị nghẹn.
Thêm nữa là dưa leo có mủ, ko nên cho ăn nhiều.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Rùa bé rất cố ăn, vì đó là bản năng sinh tồn của nó, ngoài thiên nhiên, tỉ lệ rùa con sống sót rất ít nên nó phải ráng. Đó là chuyện bt nhé.

Cho ăn thêm các loại rau và hoa quả ít ngọt nhé.

Dưa leo ko dc mềm, nên khi táp xong em nó bị mỏi mồm, vậy thôi. Nhưng cũng có thể là do táp miếng to quá, nên bị nghẹn.
Thêm nữa là dưa leo có mủ, ko nên cho ăn nhiều.
ngày nay nó ăn 3 lần rồi, mình sợ nó bị đầy hơi chắc die quá :((
Chỉ mong là ko sao, mà mình để cà chua thì ko bao giờ ăn, chỉ ăn dưa leo thôi, có cho ăn xà lách thì ăn đc vài miếng xong bỏ ko ăn nữa :( làm thế nào để cho nó an7 những loại khác đc bạn?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
ngày nay nó ăn 3 lần rồi, mình sợ nó bị đầy hơi chắc die quá :((
Chỉ mong là ko sao, mà mình để cà chua thì ko bao giờ ăn, chỉ ăn dưa leo thôi, có cho ăn xà lách thì ăn đc vài miếng xong bỏ ko ăn nữa :( làm thế nào để cho nó an7 những loại khác đc bạn?
Đầy hơi là j ? Rùa chỉ ăn rau, củ, quả ko có thứ j sinh ra hơi để mà đầy đâu nhé @@.
Mình đã nói, đó là bản năng của nó, vậy thôi.

Bạn muốn cải thiện bộ máy tiêu hoá của nó thì chịu khó cách ngày cho ăn 1 ít cà chua bỏ hạt và kết hợp phơi nắng đầy đủ là khoẻ ru.
Nuôi rùa ko có nắng thì chả khác nào giết em nó.

Còn nó kén chọn thì cứ bỏ đói 1,2 ngày là xong.
Đối với rùa bé, nắng và canxi là 2 thứ cực kì quan trọng nhé.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Đầy hơi là j ? Rùa chỉ ăn rau, củ, quả ko có thứ j sinh ra hơi để mà đầy đâu nhé @@.
Mình đã nói, đó là bản năng của nó, vậy thôi.

Bạn muốn cải thiện bộ máy tiêu hoá của nó thì chịu khó cách ngày cho ăn 1 ít cà chua bỏ hạt và kết hợp phơi nắng đầy đủ là khoẻ ru.
Nuôi rùa ko có nắng thì chả khác nào giết em nó.

Còn nó kén chọn thì cứ bỏ đói 1,2 ngày là xong.
Đối với rùa bé, nắng và canxi là 2 thứ cực kì quan trọng nhé.
ừm, tại nãy bạn kia bảo đầy hơi nên mình tưởng thế @@
Cũng thấy lo lo haizzz, giờ thì yên tâm đc xíu rồi
Sáng nào mình cũng mang rùa ra phơi nắng 15 ~ 20p (từ 8 ~ 9h sáng) hết, mai mình mang nó ra ngoài để 100% luôn rồi, mưa gió thì mang vào thôi, tại giờ có bão nên cũng lo, đang mang ra ngoài trời dần dần như bạn hướng dẫn đó.
chắc bỏ đói nó 1 , 2 ngày gì đó rồi cho nó ăn cà chua xem như thế nào
con nhỏ kia mình cho 2 ngày ăn 1 lần, ăn cà chua bỏ hạt bỏ vỏ luôn (tại nó toàn bắt đút nên mình mới chỉnh thời gian ăn như thế đc)

Mình cảm ơn, may quá, chỉ sợ nó die như bạn kia nói chắc cắn rứt chịu ko nổi :(

Gà Lazy

Moderators V.I.P
tranhieukien said:
MN ơi cho em hỏi rùa có ăn đk nấm bầu dục và nấm hương k
Rùa ăn được nấm nhé, nấm nào mềm là ăn được hết :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
@Bobeouuu

Tình hình là bé rùa nhà e đã dính giun mặc dù e cho nó ăn gì cũng đều rửa và gọt vỏ @@
Đang suy nghĩ không biết nên mua thuốc cho nó uống để nó khoẻ nhanh hay là cho ăn các loại rau như bác nói để có sức đề kháng tốt nữa :(

Mà cho e hỏi cái là trong bài viết bác ghi rằng: "Mua Zentel (hộp 2 viên) hoặc Mekozentel (hộp 1 viên) về nghiền nhỏ ra cho rùa uống, Zentel thì xẻ làm tư, còn Meko thì xẻ làm 8, xong trộn với cà chua đút nó xơi, ráng xơi hết thuốc là hết giun, sau khi ị thấy giun chết là ok. Cách này nhanh gọn lẹ, thấy ngay kết quả." vậy bác cho em hỏi là sau khi xẻ làm 4 hoặc làm 8 thì cho dùng 1/4 hoặc 1/8 thôi hay cho dùng cả @@

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
@Bobeouuu

Tình hình là bé rùa nhà e đã dính giun mặc dù e cho nó ăn gì cũng đều rửa và gọt vỏ @@
Đang suy nghĩ không biết nên mua thuốc cho nó uống để nó khoẻ nhanh hay là cho ăn các loại rau như bác nói để có sức đề kháng tốt nữa :(

Mà cho e hỏi cái là trong bài viết bác ghi rằng: "Mua Zentel (hộp 2 viên) hoặc Mekozentel (hộp 1 viên) về nghiền nhỏ ra cho rùa uống, Zentel thì xẻ làm tư, còn Meko thì xẻ làm 8, xong trộn với cà chua đút nó xơi, ráng xơi hết thuốc là hết giun, sau khi ị thấy giun chết là ok. Cách này nhanh gọn lẹ, thấy ngay kết quả." vậy bác cho em hỏi là sau khi xẻ làm 4 hoặc làm 8 thì cho dùng 1/4 hoặc 1/8 thôi hay cho dùng cả @@
Thuốc thì cho uống 1/4 hoặc 1/8 thôi nhé. Rùa bé cho xơi cả viên thì xổ sạch cái ruột em nó luôn.
Theo mình thì cứ cho ăn đàng hoàng là tự khắc em nó khoẻ và thải hết giun thôi.

Nếu giun nhẹ thì cho ăn, nếu nặng quá, rùa ị ra nhiều, giun còn sống bó thành 1 nùi, rùa lừ đừ, bò yếu thì phải xổ thôi.
Size 6 thì 1/8 nhé. Cho uống 1 ngày, theo dõi phân lần tiếp theo, nếu còn khá nhiều giun (trên ~8 con) thì cho uống thêm 1 lần nữa vào ngày hôm sau.
Còn loe ngoe ~3,4 con thì khỏi. rùa sẽ tự điều chỉnh phần còn lại nhé.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Thuốc thì cho uống 1/4 hoặc 1/8 thôi nhé. Rùa bé cho xơi cả viên thì xổ sạch cái ruột em nó luôn.
Theo mình thì cứ cho ăn đàng hoàng là tự khắc em nó khoẻ và thải hết giun thôi.

Nếu giun nhẹ thì cho ăn, nếu nặng quá, rùa ị ra nhiều, giun còn sống bó thành 1 nùi, rùa lừ đừ, bò yếu thì phải xổ thôi.
Size 6 thì 1/8 nhé. Cho uống 1 ngày, theo dõi phân lần tiếp theo, nếu còn khá nhiều giun (trên ~8 con) thì cho uống thêm 1 lần nữa vào ngày hôm sau.
Còn loe ngoe ~3,4 con thì khỏi. rùa sẽ tự điều chỉnh phần còn lại nhé.
Này mình thấy nó đi 3 lần , lần nào cũng nhiều giun cả, thế nên mình cho nó uống 1/4 (size 9) còn con size 6 thì mình chưa cho vì chưa thấy có dấu hiệu giun gì cả, mình đang theo dõi, có gì mình sẽ làm như bạn bảo.
Nay mình cũng cách ly nó ra khỏi chuồng rồi, sắp tới làm cái khác, rồi thiết kế cho nó ra ngoài ban công ở luôn,cho thích nghi dần với môi trường bên ngoài là vừa ^^ tks bạn nhiều nhé

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
Này mình thấy nó đi 3 lần , lần nào cũng nhiều giun cả, thế nên mình cho nó uống 1/4 (size 9) còn con size 6 thì mình chưa cho vì chưa thấy có dấu hiệu giun gì cả, mình đang theo dõi, có gì mình sẽ làm như bạn bảo.
Nay mình cũng cách ly nó ra khỏi chuồng rồi, sắp tới làm cái khác, rồi thiết kế cho nó ra ngoài ban công ở luôn,cho thích nghi dần với môi trường bên ngoài là vừa ^^ tks bạn nhiều nhé
Đừng cho uống quá 2 lần/ ngày nhé.
Cứ tiếp tục theo dõi đi.

Nếu rùa bò ko nổi, yếu, bỏ ăn và mất sức vào ngày thứ 3 thì xem ra em nó nhiễm giun rất rất nặng, lúc này thì sổ 1/4 viên nữa, cho ăn cải ngọt, cà chua, hột bí tươi, và cầu nguyện :v.
Rùa nhiễm giun nhiều làm tắc ruột, và từ đó kiệt sức tới chết nhé.

hôm qua em có cho rùa ăn nửa quả chuối của bà em trồng thì hôm nay cho nó xơi thêm 1 ít dưa hấu lúc sau thấy nó đi ị thì phân hơi sệt màu vàng sẫm xong rồi nó ít bò hơn chỉ nằm lì một chỗ em mới nuôi nên k có kih nghiệm :Onion07: