• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

hoang615

HOÀNG
ThIk nuoj rua` said:
rùa mình nói là rùa 3 gờ nha bạn size 11, cái dấu dấu đó thì màu trăng đục sung quanh thi màu hồng, sổ mũi thì phải làm sao bạn
vậy à thế mà mình tưởng rùa cạn , rùa 3g cái dấu màu trắng đó là bị nâm đó nếu để lâu sẽ dẫn đên thối mai bạn à mà mình khuyên giống rùa 3g này không thích hợp làm pet đâu lý do : chỉ ăn ốc giun mà phải ăn dưới nước , dễ bị thối mai , cực kỳ nhút nhát , không thể thuần hóa bạn à , đa phần thời gian là ngũ nên nếu bạn nuôi chỉ ngăm em đó ngũ thôi , nhiều con nhát đến độ nhịn đói đến chết dù có thức ăn trước mặt và nhiều ly do khác nữa bạn cứ nuôi thử 1 thời gian rồi bit , mình khuyên bạn nên thả nó đi hoặc bỏ nó vào 1 góc sân nhà bạn cho nó tự sống thôi giống này càng chăm sóc nó càng dễ chết bạn à ( vẫn khuên bạn nên thả đi ) mình có 1 con vứt trong sân nó chui vô mấy bụi cây và sống tới giờ chả chăm sóc gì cả , lúc trước đã mua 6 e 3g về nui die cả 6 em dù nghiên cứu rất kỹ , lụm dc 1 em bò ngoài đường đem về ném đó lại sống ( bác sĩ bó tay giống này không thuần hóa dc )

hoang615

HOÀNG
trị nấm thì mỗi ngày ngâm em no trong nước muối loãng khoảng 30p trong 1 tuần sẽ đỡ , còn thối mai thì phải dùng dao lam rạch phần thối ra loại bỏ hết mai thối ( nếu còn sót sẻ thối tiếp nên phải làm kỹ ) sau đó bôi thuốc sát trùng lên ( thuốc nước hoặc thuốc bột cho người mua ngoài tiệm thuốc tây ấy) giam nó vào chổ tối khô thoáng trong 4 , 5 ngày tránh tiếp súc với nước từ từ em nó sẽ bớt

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoang615 said:
vậy à thế mà mình tưởng rùa cạn , rùa 3g cái dấu màu trắng đó là bị nâm đó nếu để lâu sẽ dẫn đên thối mai
Cái đó ko phải nấm nhé, dó là do lớp mai trong bị dập, tổn thương rồi hoại tử, vết trắng đó khi rạch ra sẽ chảy nước rất thối.

hoang615

HOÀNG
Bobeouuu said:
Cái đó ko phải nấm nhé, dó là do lớp mai trong bị dập, tổn thương rồi hoại tử, vết trắng đó khi rạch ra sẽ chảy nước rất thối.
vây nếu có bông trắng xung quanh có tính nấm không ??? vết dập thì màu đỏ tại sao có bông trắng ??

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoang615 said:
vây nếu có bông trắng xung quanh có tính nấm không ??? vết dập thì màu đỏ tại sao có bông trắng ??
Nếu có bông trắng là có nấm, nấm chỉ phát triển trên những bề mặt sần sùi như da hoặc rãnh giữa những mảng yếm, mảng mai thôi, những nơi trơn láng ko có đâu.

Bạn ấy nói là chỗ mềm đó màu trắng, xung quanh hồng hồng, màu hồng đó là màu của máu, còn vết trắng là dịch thối, nó ẩn dưới lớp yếm, sau này sẽ lan rộng ra rất nhanh, làm rùa đau rát, mệt mỏi, lâu dần gây nhiễm trùng, rồi chết.

ThIk nuoj rua` said:
rùa mình nói là rùa 3 gờ nha bạn size 11, cái dấu dấu đó thì màu trăng đục sung quanh thi màu hồng, sổ mũi thì phải làm sao bạn
Còn nếu có nấm thì nó sẽ sùi lên như bông gòn, bạn ThIk nuoj rua` xem hộ nó có sùi lên ko ?

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Mọi người hoạt động sôi nổi quá, vào hóng để tiếp thu kiến thức :)) rùa nhà mình thả ngoài trời thấy khoẻ mà bò nhiều nữa, tối lôi vào chuồng cho đỡ lạnh mà ko chịu vào toàn đòi ra @@

hoang615

HOÀNG
Bobeouuu said:
Nếu có bông trắng là có nấm, nấm chỉ phát triển trên những bề mặt sần sùi như da hoặc rãnh giữa những mảng yếm, mảng mai thôi, những nơi trơn láng ko có đâu.

Bạn ấy nói là chỗ mềm đó màu trắng, xung quanh hồng hồng, màu hồng đó là màu của máu, còn vết trắng là dịch thối, nó ẩn dưới lớp yếm, sau này sẽ lan rộng ra rất nhanh, làm rùa đau rát, mệt mỏi, lâu dần gây nhiễm trùng, rồi chết.

Còn nếu có nấm thì nó sẽ sùi lên như bông gòn, bạn ThIk nuoj rua` xem hộ nó có sùi lên ko ?
lúc trước nuôi thử 3g toàn bị vậy để mấy bữa ko chữa là lên nấm trắng liền rùa 3g chết chủ yếu do thối mại thôi , nói chung nuôi rùa này cực lắm , chỉ vì em rùa 3g mà mình bị gấu cũ bỏ nên gét không thèm nuôi luôn ( gấu hỏi sao anh cứ tối ngày rùa hoài vậy anh yêu rùa hay yêu em mình trả lời cả hai mai em nó chia tay :lac_dau: mối tình 8 tháng đã tang biến chỉ vì rùa 3g , giờ chuyển sang nuôi hàng ngoại sulanca ) giờ thì có gấu mới rồi rút kinh nghiêm gấu hỏi yêu ai trả lời bx anh numberone :157:

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
lúc trước nuôi thử 3g toàn bị vậy để mấy bữa ko chữa là lên nấm trắng liền rùa 3g chết chủ yếu do thối mại thôi , nói chung nuôi rùa này cực lắm , chỉ vì em rùa 3g mà mình bị gấu cũ bỏ nên gét không thèm nuôi luôn ( gấu hỏi sao anh cứ tối ngày rùa hoài vậy anh yêu rùa hay yêu em mình trả lời cả hai mai em nó chia tay :lac_dau: mối tình 8 tháng đã tang biến chỉ vì rùa 3g , giờ chuyển sang nuôi hàng ngoại sulanca ) giờ thì có gấu mới rồi rút kinh nghiêm gấu hỏi yêu ai trả lời bx anh numberone :157:
Quá phũ cho đội bán mũ :)) :bye:

bebu5s

mình đang tính nuôi rùa núi vàng,đã mua sóng nhựa nhưng là loại nhựa trong không biết có ảnh hưởng gì đến rùa không,mình nuôi trong phòng (phòng mình thoáng) nhà mọi người tư vấn nên dùng nền gì?thấy mọi người bảo xơ dừa dùng trong phòng không tốt,vậy gỗ nén cho hám có được không?mình sợ rùa ăn ko thải ra được thì chết :(

Gà Lazy

Moderators V.I.P
bebu5s said:
mình đang tính nuôi rùa núi vàng,đã mua sóng nhựa nhưng là loại nhựa trong không biết có ảnh hưởng gì đến rùa không,mình nuôi trong phòng (phòng mình thoáng) nhà mọi người tư vấn nên dùng nền gì?thấy mọi người bảo xơ dừa dùng trong phòng không tốt,vậy gỗ nén cho hám có được không?mình sợ rùa ăn ko thải ra được thì chết :(
Mua sóng nhựa trong thì bạn nên mua thêm giấy dán màu để che đi nhé, vì rùa nhìn ra ngoài mà thấy ko gian rộng nó sẽ húc đầu vào thành để tiến ra, nên mua loại sóng nhựa thành cao chứ mua thấp quá lúc lót nền nó sẽ trèo ra và bị rơi thì dễ dập mai :( (mình đã bị rơi và đang chờ xem có bị dập mai k đây) bạn nên lót bằng mùn dừa vì sạch và hút ẩm cao, để trong nhà đc k vấn đề gì cả, nhiều người vẫn để mà đâu bị gì đâu, lâu lâu nên thay mùn dừa để cho sạch chuồng (mùn dừa khá rẻ) nếu bạn ngại k thay thì có thể đem phơi nắng (nắng to) để diệt khuẩn nhé :D

bebu5s said:
bạn cứ mua mùn cưa ý mình cũng đang dùng đây

bebu5s

mùn cưa hay mùn dừa hả mọi người?nghe mọi người bảo chỗ bán lan có bán mùn dừa,mua về xài ngay hay phải phơi nắng diệt khuẩn hả mọi người?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mùn dừa thấp hút ẩm khá tốt, nhưng thoát ẩm hơi bị kém, mình đã thử rồi. Mùn dừa chỉ ok khi nuôi ngoài trời, mà nếu đã có dk nuôi như thế thì mình khuyên xài đất tốt hơn nhiều.

Mùn cưa đễ thay, đễ dọn, giá hơi chát, nhưng dc cái gọn nhẹ, rất thích hợp cho bạn nào nuôi trong nhà :).

bebu5s

Bobeouuu said:
Mùn dừa thấp hút ẩm khá tốt, nhưng thoát ẩm hơi bị kém, mình đã thử rồi. Mùn dừa chỉ ok khi nuôi ngoài trời, mà nếu đã có dk nuôi như thế thì mình khuyên xài đất tốt hơn nhiều.

Mùn cưa đễ thay, đễ dọn, giá hơi chát, nhưng dc cái gọn nhẹ, rất thích hợp cho bạn nào nuôi trong nhà :).
mùn cưa mình mua ở đâu vậy bạn?có cần xử lý gì không hay là mua về dùng luôn?

bebu5s said:
mùn cưa hay mùn dừa hả mọi người?nghe mọi người bảo chỗ bán lan có bán mùn dừa,mua về xài ngay hay phải phơi nắng diệt khuẩn hả mọi người?
ở hn bạn có thể qua mấy shop hams chỉ có 16k một túi thôi :)

bebu5s said:
mình ở HCM ,thanks bạn nha.trong tuần này đem về 1 e núi vàng mới được.
K có gì mà bạn ở đấy có thể mua thêm một cái nhà gỗ cho nó nữa hoặc mua mấy que đè lưỡi vs que kem dán thành nhà là ok r :)