• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

Vương Lam Ngọc

YTC Developer
@BoBeouuu: Hôm nào qua nhà chị chơi đi. Ở bên Bình Tân đó cưng :D. Vô đây chị gặp kehuydiet7, BeeBoo, dkdk-5s, fubufilu rồi nè :D Đang định hẹn Diệu Minh Hảo đi cà phê. :D Rảnh qua chị ngắm rùa nói chuyện chơi :D Hehe vì đợt này chị ở SG hơi lâu đó, sếp đang gọi về, nhưng chắc xin nghỉ việc luôn để tiện cho việc du hí :D

longxin2000

•°¤*(¯`°(F)( (Angel of animal) )(F)°´¯)*¤°•
lâu lắm mới trở lại topic về rùa, chị ngọc ơi, em muốn vỗ béo em rùa thì cho em ý ăn gì ạ?

Vương Lam Ngọc

YTC Developer
@longxin2000: Thực đơn của BoBeouuu:
Tuần 1:
Thứ 2 cho ăn cà chua, cách 2 ngày cho ăn 1 lần, ăn dc nhiu hay nhiu. Cà chua cải thiện bộ máy tiêu hoá của rùa,

Tuần 2:
Cho ăn cải ngọt hay cải bẹ xanh(khuyên), cũng cách 2 ngày cho ăn 1 lần.

Cứ theo cái thực đơn này, cho ăn lâu dài.
Khi nào thấy phân có màu nâu, thì thay cà bằng các loại trái cây khác

Lưu ý:
Nhớ rửa rau thiệt kỹ, mình ăn sao thì mình rửa vậy.
Phơi nắng điều độ, mùa này mưa gió, trời ít nắng,rùa nếu ko dc sưởi nắng thì hệ tiêu hoá sẽ ko hoạt động tốt dẫn tới uể oải.

Bổ sung máng nước, nước mình uống dc.
Ngoài thực đơn trên, thì cứ khoảng nửa tháng, em lại cho bé xơi 1 chút thịt bò nhé. Tất nhiên, lần đầu xơi thịt bò, em phải để ý phân bé nhé. Ngoài ra, việc phơi nắng -> kích thích hệ tiêu hóa cũng ảnh hưởng tới độ "phì nhiêu" của bé rùa đó :)

kjssnam

YTC Developer
nhà mấy bé đó đẹp quá :good_job: .
à mà sao mọi người cho các bé ăn ít thế , bé nhà em làm theo cách của chị lại bình thường rồi . à khẩu phần bé nhà em là
sáng : 1/2 quả cà chua + rau muống hoặc rau cải ( rau thì cứ vứt đấy em nó ăn no thì thôi )
chiều: 1/2 quả cà chua + xà lách hoặc 1 miếng dưa hấu ( ko biết cho ăn có sao ko , nhưng thấy em nó thích )
còn có thêm món gì như chuối , thanh long , xoài thì cho em nó 1 miếng be bé , mà bé nhà em thả rông cả ngày thì chỉ thấy đi ngủ , chả thấy tắm nắng gì cả , hôm nọ nhờ ông anh họ mua xi măng , cát , gạch về xây bịt kín các ngóc ngách cho em nó khỏi chui vào thế là bố đi công tác về chửi gần chết :dead: :dead: , may mà ko bắt bỏ em nó đi

BeeBoo

T.Viên Năng Động
ai có vấn đề gì xin vui lòng post ở Topic tố cáo , Khiếu Nại nhé ..... không cãi nhau trong Topic chuyên mục .... và bạn nào thấy bất cứ comt nào có ý chọt xoáy nhau trong thời gian gần đây ( không phải những comt và Topic đã cũ quá 1 tuần ) thì giúp mình bấm vào nút BÁO CÁO ở góc dưới bên trái của comment đó ..... mong các bạn trao đổi kinh nghiệm vui vẽ chứ ko phải vào để cãi nhau .... Thân ...!!!!

BeeBoo

T.Viên Năng Động
:D Bé rùa của em bị stress, thì đừng cầm lên cầm xuống nghịch nhiều quá nghen :) chị có cách này làm cho bé rùa bớt stress nè.
Ngoài việc, để bé nghỉ ngơi và không cầm nghịch thường xuyên, thì mỗi ngày, thỉnh thoảng em có thể ngồi xoa nhẹ mai và xoa nhè nhẹ lên đầu cho bé rùa. :) Nhớ từng hành động phải thiệt nhẹ nhàng nhé,

cách này wen wen nè :)) ... a đã từng ngồi im nhìn chằm chằm , cử động vuốt đầu , xoa chân chậm và nhẹ nhàng suốt 2 tiếng với 1 em size 29 =]]...... khi ngồi dậy nhìn đồng hồ mới hết hồn .... trời tối thui luôn :)) ..... cách này khá mất thời gian nhưng cách này hiệu quả lắm ... từ 1 em thấy người là chui rút đầu vào mai ko dám ló ra làm vài lần thấy người dí theo đòi ăn :))

Vương Lam Ngọc

YTC Developer
@BeeBoo: Vâng đúng rồi, mình làm như thế, hình như bé rùa cảm nhận được là mình không làm gì bé. Nên bé sẽ dần dạn hơn với mình :D. Thằng chồng của SuSu (bé Cà Chua) về cũng rút đầu hoài vô mai, giờ nó nghịch lắm nè anh :D.
@all: Tuy vậy mọi người chú ý nha, khi gãi cho bé rùa, nhớ gãi thiệt nhẹ nhàng nha ^^ và thêm cái "nhìn chằm chằm" của anh BeeBoo vô thẳng mắt rùa, thì điều đó có nghĩa là :" anh/chị không làm gì bé đâu, đừng sợ". Bé sẽ hiểu đấy :D Tiện luôn thì, phân rùa nên kiểm tra nửa tháng 1 lần nhé, để biết bé vẫn chắc khỏe. Khi có thắc mắc gì về phân rùa, thì hãy chụp ngay ảnh lại rồi post lên để mọi người cùng kiểm tra nhé.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Thấy tình hình là cứ mục bài viết nào mà bị cho lên chú ý là các anh em hầu như không quan tâm tới topic đó nữa :D Nên thôi thì để xuống, rồi hôm nào vãn vãn lại cho lên. Cũng để tránh có nhiều topic gây loãng box, nên post bài thêm của Ngọc vào đây. Không có gì mới, nhưng cả nhà ơi, hiện tại, Ngọc đã thu nạp đệ tử thứ 3 (nhà vốn có SuSu "ngu si" và Cà Chua "đần độn" cục cửng cục cưng của cả nhà rồi) nay bé tên là: Xà lách "chân dài" (Lẽ ra biệt danh là Xà lách thọt, nhưng anh xã kêu là, ai lại lấy nỗi đau của nó ra mà đặt biệt danh :(( huhu). Đặc điểm đặc biệt của bé xà lách này, không phải là vàng chóe như SuSu và Cà Chua đâu nha, mà bé bị cụt mất 1 chân rất đáng thương, nhưng bé rất hiếu động, rất thích đi lại, mà đi rất nhanh. Nhìn bé đi thấy thương lắm. Cho cả nhà ngắm bé Xà lách "chân dài" nè:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Ui chà, Em Thọt nhà chị cụt tới tận 1 khúc thế kia mà vẫn sống thì đáng nể thật :03: .
Nhà em cũng có 1 đứa cụt hết móng chân sau , nhưng mà leo thùng xốp thì khỏi chê :154: . Vượt ngục cũng dc dăm ba lần :154: .

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeuuu: Nhưng chị cũng đang phân vân. Vì không biết về lâu dài thì liệu chân cụt của bé có bị ảnh hưởng gì không nhỉ? Nhìn bé đi thấy thương thương. Cũng may bé chăm chỉ vận động, nên thấy cũng khỏe. Mỗi tội hiện tại nhà chị đang xây phòng trọ kế bên nên vật liệu để ngổn ngang phía dưới, không có chỗ để setup thêm cái chuồng to khác cho bé Xà Lách. ^^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
@BoBeuuu: Nhưng chị cũng đang phân vân. Vì không biết về lâu dài thì liệu chân cụt của bé có bị ảnh hưởng gì không nhỉ? Nhìn bé đi thấy thương thương. Cũng may bé chăm chỉ vận động, nên thấy cũng khỏe. Mỗi tội hiện tại nhà chị đang xây phòng trọ kế bên nên vật liệu để ngổn ngang phía dưới, không có chỗ để setup thêm cái chuồng to khác cho bé Xà Lách. ^^

Chị cứ lo bò trắng răng, cái vết cụt nó kéo da từ lâu rồi, lúc trc e nó vượt qua dc thì bi h cũng có sao đâu mà chị lo :D.

Chỉ sợ sau này nó già wá thì cái chân đó lại thành gánh nặng thôi :sad:.

lazymen

T.Viên Năng Động
rùa cụt nhưng phần còn lại vẫn có thể chống đỡ cơ thể :) ngoài tự nhiên có thể khó sống nhưng trong điều kiện nuôi dưỡng vẫn sống được

kdcty2k

YTC Developer
các ace cho e hỏi là nên tẩy giun cho rùa bằng thuốc j' vậy ak????do e nghe nói là nuôi rùa ngoài đất có thể có bị nhiễm giun???và liều lượng là ntn lun nhé...rùa sa nhân....size 10

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
các ace cho e hỏi là nên tẩy giun cho rùa bằng thuốc j' vậy ak????do e nghe nói là nuôi rùa ngoài đất có thể có bị nhiễm giun???và liều lượng là ntn lun nhé...rùa sa nhân....size 10

Dùng Zentel, một hộp có 2 viên thì lấy 1/4 của 1 viên cà nhuyễn ra rồi trộn vào thức ăn. Còn nó hửi được mùi ko ăn cũng kệ nó, nhiễm giun vốn rất bt đối với rùa, khi nó khoẻ, nó tự đào thải giun ra ngoài. Khi nào nó quá yếu, ko thể tự làm dc việc đấy thì phải cậy mồm, rắc thuốc vào.

kdcty2k

YTC Developer
Dùng Zentel, một hộp có 2 viên thì lấy 1/4 của 1 viên cà nhuyễn ra rồi trộn vào thức ăn. Còn nó hửi được mùi ko ăn cũng kệ nó, nhiễm giun vốn rất bt đối với rùa, khi nó khoẻ, nó tự đào thải giun ra ngoài. Khi nào nó quá yếu, ko thể tự làm dc việc đấy thì phải cậy mồm, rắc thuốc vào.

thanks a

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Đây ko phải tiêu chảy, chỉ là thức ăn có quá nhiều nước dẫn đến tình trạng phân sệt.

Triệu chứng tiêu chảy: Rùa lờ đờ, nằm một chỗ, đi vs tại chỗ, lúc đi nằm bẹp xuống chứ ko nhấc 2 chân sau và đuôi lên (rùa bt đi vs phải làm thế này), hậu môn lúc nào cũng ướt phân, có mùi tanh tưởi rất đặc trưng.

daivd_new

YTC Developer
Đây ko phải tiêu chảy, chỉ là thức ăn có quá nhiều nước dẫn đến tình trạng phân sệt.

Triệu chứng tiêu chảy: Rùa lờ đờ, nằm một chỗ, đi vs tại chỗ, lúc đi nằm bẹp xuống chứ ko nhấc 2 chân sau, hậu môn lúc nào cũng ướt phân, có mùi tanh tưởi rất đặc trưng.

Những biểu hiện trên rùa mình có tất. Dạo này thấy nó nhẹ hẳn, đi ị cũng làm tại chỗ. Khi đi nó có mùi như tiêu chảy đặc trưng. Từ 8h sáng> 12h trưa hôm nay nó làm 4,5 quả như thế. Mình nghĩ không phải do thức ăn nhiều nước
Lâu lâu mình cũng cho nó ăn cá sống hay tép sống. Không biết đó có phải là nguyên nhân

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Những biểu hiện trên rùa mình có tất. Dạo này thấy nó nhẹ hẳn, đi ị cũng làm tại chỗ. Khi đi nó có mùi như tiêu chảy đặc trưng. Từ 8h sáng> 12h trưa hôm nay nó làm 4,5 quả như thế. Mình nghĩ không phải do thức ăn nhiều nước
Lâu lâu mình cũng cho nó ăn cá sống hay tép sống. Không biết đó có phải là nguyên nhân

Núi vàng đặc biệt ăn chay .... Nếu có ăn mặn thì cùng lắm chỉ dám xơi tí giun với sên, cho ăn cá tép thế kia thì xác định rồi, ngưng hết lại đi.

Muốn bổ sung những chất khác thì cho ăn thức ăn thay thế, rùa ko cần nhiều đạm nên vấn đề còn lại chủ yếu là canxi thôi.

Xương rồng Nopal, có bán tại các tiệm cây kiểng_Cắt bỏ gai chó rùa ăn, bổ sung canxi.
Rau càng cua, mọc đầy ngoài đường_Ổn định bộ máy tiêu hoá.
Hoa và lá dâm bụt_Rùa rất thích món này, xem như món ăn vặt, cực kì dễ kiếm.
Hoa lan_một món ăn vặt nữa.

Hiện tại vườn nhà chỉ có nhiêu đây, khi nào thấy ăn dc thêm j nữa thì sẽ bổ sung :D

Núi vàng rất dễ nuôi, nhu cầu về đạm của nó rất thấp, thay vì cho ăn cá, thịt thì nên thay bằng giun đất cũng ko vấn đề j. Tui nuôi thả vườn mà con nào con nấy tròn quay.