• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

nandinh

Member
mình cho nó nhịn mấy ngày hôm nay cho ăn xà lách đã thấy nó ăn nhưng ăn được hai lá thì đớp phải chân đau quá bỏ ăn luôn trốn vào góc nằm . Mà bị đau mắt có ăn rau muống được không nhỉ chứ ăn xà lách mùa này ngoài bắc khó kiếm mùa này có rau muống , mùng tơi, rau đay ,cải thìa , dưa leo ,cà rốt là sẵn thôi đang đau mắt nên cho ăn những loại nào mong mọi người tư vấn giúp.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Đớp phải chân thì thê thảm thiệt @@.

Nếu em nó đang đau mắt thì phải kiếm thứ j đó có vitamin A cho e nó xơi, như là cà rốt (cắt mỏng đút nó ăn), cà chua (bỏ hạt) có thể kết hợp ăn chung với một ít lòng đỏ trứng(đã luộc) và nhỏ mắt đều đặn.
Bạn qua bõ mua bán tham khảo các lạoi thuốc nhỏ mắt có chứa vitamin A dành cho bò sát nhé.

nandinh

Member
cho hỏi cà rốt có cần hấp chín cho mềm không hay cho ăn sống . Mà mình phải tìm (bố mua bán ) ở đâu nhỉ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
nandinh said:
cho hỏi cà rốt có cần hấp chín cho mềm không hay cho ăn sống . Mà mình phải tìm (bố mua bán ) ở đâu nhỉ?
Khỏi cần, nhưng hấp thì e nó dễ ăn hơn, đỡ mỏi mồm nên ăn dc nhiều hơn :D.
Cái đó là Box mua bán nhé ==", có thành viên tên là Pop Shop, chuyên bán các vật dụng chuyên dành cho bò sát đó :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Janzy Tran said:
rùa bị thối yếm, sau khi sát trùng mà vẫn còn mùi thì phài làm sao đây các a chị?
Sau khi rạch hết vùng thối cho nước chảy hết ra và bôi thuốc lên thì ko phải lo nữa, từ từ cũng sẽ hết mùi thôi.

Janzy Tran

dạ. cám ơn a. e có đăng 1 topic hỏi thêm, trên "phòng và trị bệnh cho rùa" ak, a sang giải đáp giùm e đc ko? e cám ơn :D

Janzy Tran

rùa e bị chảy nc mắt 1 bên mắt rồi hay lấy 2 chân trc phủi chỗ mắt nữa. hôm nay nó nhắm mắt hoài. mở mắt thì hay mở một bên mắt ah. như vậy là bị gì vậy ạ?

sonxu

mình có em núi vàng size 11 mới nuôi được 1 tháng, toàn ăn ca chua với hoa quả, k ăn rau,có ăn thêm dưa chuột, dưa hấu, dưa lê, bí xanh, ngày nửa quả cà chua . mà rau cho k chịu ăn, thấy các bác bảo ăn cà chua nhiều quá k tốt mà k có cách nào cho ăn rau k ạ

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Janzy Tran said:
rùa e bị chảy nc mắt 1 bên mắt rồi hay lấy 2 chân trc phủi chỗ mắt nữa. hôm nay nó nhắm mắt hoài. mở mắt thì hay mở một bên mắt ah. như vậy là bị gì vậy ạ?
E phải đem rùa ra tắm rửa, rửa chỗ mắt sưng bằng dung dịch muối nhẹ NACl 0,9%, ra tiệm thuốc tây hỏi là có.
Ngoài ra trong thời gian này, e phải giữ chuồng cho sạch, ko dc để ẩm, nó tè là phải dọn ngay, mỗi sáng cho phơi nắng lúc 7h, cho ăn cà rốt chín và cà chua.
Chỗ ở thiếu nắng là 1 trong những nguyên nhân chính dẫn đến bệnh này, rùa có thói quen suốt ngày đào hố hoặc rúc dưới lá ngủ, nếu thấy nhiệt độ cơ thể xuống thấp và xung quanh ẩm ướt quá là tự bò lên phơi nắng, hong khô r vào chỗ mát nằm.
A nuôi rùa bằng chuống rộng, trồng cây, đất dầy, để hẳn ngoài trời nên khá dễ quan sát.

Janzy Tran

Bobeouuu said:
E phải đem rùa ra tắm rửa, rửa chỗ mắt sưng bằng dung dịch muối nhẹ NACl 0,9%, ra tiệm thuốc tây hỏi là có.
Ngoài ra trong thời gian này, e phải giữ chuồng cho sạch, ko dc để ẩm, nó tè là phải dọn ngay, mỗi sáng cho phơi nắng lúc 7h, cho ăn cà rốt chín và cà chua.
Chỗ ở thiếu nắng là 1 trong những nguyên nhân chính dẫn đến bệnh này, rùa có thói quen suốt ngày đào hố hoặc rúc dưới lá ngủ, nếu thấy nhiệt độ cơ thể xuống thấp và xung quanh ẩm ướt quá là tự bò lên phơi nắng, hong khô r vào chỗ mát nằm.
A nuôi rùa bằng chuống rộng, trồng cây, đất dầy, để hẳn ngoài trời nên khá dễ quan sát.
vậy lót chuồng bằng đất gì đc a? có phải làm nhà cho nó chui vào ngủ ko?